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Na Sifa Lubasi

AIBU Katibu Mkuu,
Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali

za Mitaa (TAMISEMI), Dk
Charles Msonde amesema
kuwa Tume ya Utumishi wa
Walimu (TSC) imekuwa ki-
ungo muhimu cha kuwaun-
ganisha walimu na kuleta
utulivu.

MAKAQ MAKUU DODOMA

HABARI/TANGAZO |

Tume yapongezwa kuunganisha walimu

Alisema hayo jana wakati
wa kikao cha baraza la
wafanyakazi wa tume hiyo
na kuongeza kuwa TSC ime-
kuwa ni kiungo muhimu cha
kuwaunganisha walimu hali
iliyosaidia kuleta utulivu.

“Ukiona kuna utulivu wa

walimu ni kazi nzuri ya tume

na serikali inayohakikisha
inachukua hatua thabiti,”
alisema.

Kiwanda cha mvinyo chaleta neema

Na Magnus Mahenge

JTASIRIAMALI
Mwanga Chibago
amejenga kiwanda

cha mvinyo ambacho kime-

kuwa mkombozi wa wakuli-

ma wa zabibu waliokuwa
wanakosa soko la zao hilo
kwa muda mrefu.

Chibago ambaye
amepambana kwa miaka
12 anakuwa mjasiriamali
wa kwanza katika Kata ya
Mvumi wilayani Chamwino
kujenga kiwanda cha mvin-
yo cha Mkombozi baada ya
kuanza jitthada hizo tangu
mwaka 2013.

Akizungumza wakati
wa uzinduzi wa kiwanda
cha mvinyo cha Mkombozi,
Chibago ambaye ndiye
Mkurugenzi Mtendaji wa
kiwanda hicho aliwashuku-
ru viongozi wa dini, kisiasa
na wananchi wa Mvumi
na maeneo ya jirani kwa
kumtia moyo kuanzisha
kiwanda hicho.

“Kwa namna ya pekee
nawashukuru viongozi
mbalimbali na wananchi
wa kata na tarafa ya Mvumi
na Makang'wa kwa kunitia
moyo na jitthada zenu, kis-
ingeweza kujengwa na leo
kuzinduliwa,” alisema.

Chibago pia alilishu-
kuru Shirika la Kuhudumia
Viwanda Vidogo (SIDO) na
kusema kuwa watakuwa
chini ya Sido kwa miaka
saba wakiendelea kukua.

Akizungumzia historia
fupi ya uanzishwaji wa
kiwanda hicho, Chibago
alisema, “tulianza kwa
kuandika andiko kwenda
kuomba mkopo Benki ya
Uwekezaji Tanzania (TIB)
wa kufanyia kazi mbili,
kwanza kuendeleza shamba
la zabibu la umwagiliaji
na pili kujenga kiwanda...
benki hiyo ilisaidia kwa
kutoa mkopo wa shilingi
milioni 120 tukaendeleza

shamba lenye takribani ekari

117

Kipindi chote hicho wali-
kuwa wakiendesha shamba
na ilipofika mwaka 2022,
wakaenda Benki ya NMB
na kukopa Sh milioni 50 ili
kuimarisha kiwanda.

Chibago aliwahimiza
wananchi wa Mvumi ku-
penda kinywaji cha mvinyo
kwa sababu wamekuwa
wadau wa kweli na kuon-
geza kuwa soko la kinywaji
hicho liwe wao wenyewe
kwanza.

Awali Kaimu Meneja wa
Sido, Nyangusi Meitalami
ambaye alikuwa mgeni
rasmi alisema viwanda ni
muhimu kwa sababu vina-
ongeza thamani ya mazao
na vinaongeza ajira.

“Kiwanda hiki kimeajiri
watu zaidi ya 20, hizo ni
ajira ambazo ni za moja kwa
moja na kuna ajira ambazo
sio za moja kwa moja nyingi
sana,” alisema.

Meitalami alisema Sido
ina jukumu la kuhamasisha
viwanda vidogo na kiwanda
cha mvinyo cha Mkombozi
ni kimojawapo.

Kiwanda hicho kime-
anzishwa kwa lengo la
kutatua changamoto za
wakulima wa zabibu.

Alisema, “kikawe mkom-
bozi kwa wananchi wenye
zao la zabibu hasa wa eneo
hili kwa kuwahudumia bila
kuwabagua na wanao-
taka kujifunza kuanzisha
viwanda waruhusiwe”.

Naye Diwani wa
Kata ya Mvumi- Makulu
ambaye ni Mwenyekiti wa
Halmashauri ya Wilaya
ya Chamwino, Edison
Mdonondo aliahidi kuende-
lea kushirikiana na kiwanda
hicho kwa kuutangaza
mvinyo wa Mvumi.

Kwa upande wake Ofisa
Uendelezaji Biashara kutoka
Sido, Crispin Kapinga ali-
waomba wananchi wa Mvu-
mi kujitokeza kuanzisha
biashara zao na waende ofisi
za shirika hilo kusaidiwa
namna ya kuendesha.

Msonde alisema ubora wa
elimu umekuwa ukitege-
mea utulivu wa walimu na
utendaji kazi wao, lengo ni
kuwa na utendaji wenye
kuleta tija.

“Kulikuwa na changamo-
to za jengo lakini fedha zime-
shatolewa na tume imepokea
fedha kwa ajili ya kununua
magari na vifaa mbalim-
bali kwa ajili ya ofisi zake,”

alisema na kuongeza kuwa
walimu 54,000 wanatarajiwa
kupandishwa madaraja.

“Baada ya uhakiki wa
taarifa za walimu imeone-
sha kuwa walimu wapatao
52,551 wamefuzu vigezo vya
kupandishwa madaraja,”
alisema.

Kwa upande wake, Naibu

Waziri, Ofisi ya Rais Tawala
za Mikoa na Serikali za

Mitaa (TAMISEMI), Zainabu
Katumba alisema serikali
imetoa Sh bilioni 1.3 kwa ajili
ya kuanza ujenzi wa jengo la
utawala na kuitaka Suma JKT
iliyopewa jukumu la ujenzi
wa jengo hilo, kuongeza
kasi ili jengo likamilike kwa
wakati.

Alitaka mkutano huo uwe
chachu ya kuleta mabadiliko
kwa wajumbe kutoa hoja

ambazo zitasaidia kuboresha
utendaji na utekelezaji wa
majukumu ya kila siku.
Awali Mwenyekiti wa
baraza hilo, Paulina Mk-
wama alisema, “tunatambua
maono ya Rais Samia Suluhu
Hassan ya kuhudumia
Watanzania na sasa ma-
jengo ya tume yanajengwa
na watumishi watafanya kazi
katika mazingira mazuri”.

Wafanyabiashara sokoni watakiwa
kufanya usafi bila kushurutishwa

Na Sifa Lubasi

UU wa Kitengo
cha Usafi na Udhibiti
wa taka ngumu Jiji

la Dodoma, Dickson Kimaro
amewataka wafanyabiashara
ndani ya masoko kuhakikisha
wanaondoa taka kwenye

maeneo yao badala ya kusubiri

kusimamiwa au kushurutish-
wana viongozi.
Alitoa rai hiyo wakati aki-

zungumza na wafanyabiashara

wa soko la wazi la machinga
baada ya kumalizika kwa
usafi. Aliwataka wafanyabi-
ashara kuwajibika wenyewe
kuondoa taka kwenye maeneo
yao, badala ya kusubiri kush-
urutishwa na kusimamiwa

na viongozi ukizingatia kuwa
wao ni wazalishaji wakubwa
wa takataka.

“Suala la uondoshaji wa
taka siyo jukumu la kusimam-
iwa na viongozi bali ni la kila
mtu, hivyo niwatake wakazi
wa jiji kuhakikisha wanafanya
usafi wa mazingira bila ku-
subiri kusimamiwa,” alisema.

Kwa upande wake,

Ofisa Afya na Usafishaji wa
Jiji la Dodoma, John Lugendo
aliwataka wafanyabiashara
wanaoleta matunda ku-

toka mikoani wahakikishe
vifungashio vinavyotumika
vinapelekwa dampo badala ya
kuvitupa hovyo na kusababi-
sha uchafuzi wa mazingira
kwenye maeneo husika.

Alisema matunda kama
matikiti maji, ndizi na nyanya
yamekuwa yakiletwa kwenye
vifungashio vikiwa vimefu-
nikwa kwa pumba, majani ya
migomba na nyasi badala ya
kuondoka navyo huachwa na
kusababisha kuwa na uchafu
sokoni.

Naye Kaimu Mkurugenzi
wa Jiji la Dodoma, Joseph
Fungo akizungumza na
wafanyabiashara hao alisema

kumekuwepo na changamoto
ya wananchi ya kutupa taka
katika mitaro ya maji ya
mvua, barabarani, vichaka
ambalo limekuwa ni kero kwa
watumiaji wa maeneo hayo

kutokana na mwonekano wa
mandhari usioridhisha.
Alisema Halmashauri ya Jiji
la Dodoma itaendelea kufanya
ukaguzi wa mara kwa mara
katika maeneo hayo mbalim-

bali ikiwemo kwenye masoko
kwa kipindi chote kikiwemo
cha msimu wa mvua ili ku-
hakikisha usafi wa mazingira
unakuwepo wa kudumu kila
wakati.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA HABARI, MAWASILIANO NA

TEKNOLOJIA YA HABARI

TUME YA ULINZI WA TAARIFA BINAFSI

TAARIFA KWA UMMA

WAKUSANYAIJI NA WACHAKATAIJI WA TAARIFA BINAFSI

Tume ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi inapenda kuujulisha Umma kwamba
imeanza usajili wa wakusanyaji na wachakataji wa taarifa binafsi kama
ilivyolekezwa katika kifungu Na. 14(1) cha Sheria ya Ulinzi wa Taarifa

Binafsi Na. 11 ya Mwaka 2022.

Aidha, Tume imetoa muda wa miezi sita (06) kuanzia tarehe ya tangazo hili
kwa wakusanyaji na wachakataji wa Taarifa Binafsi kujisajili kwenye mfumo

wa Usajili unaopatikana kupitia tovuti ya Tume, www.pdpc.go.tz

Tume itaendelea kutoa ushauri na msaada wa kitaalam chini ya dawati la
huduma kwa wateja kupitia namba za simu 0718462536, 0736110505,
0744057652, 0615779070 au kupitia baruapepe helpdesk@pdpc.go.tz

Emmanuel L. Mkilia

Mkurugenzi Mkuu




