
 JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA HABARI, MAWASILIANO NA

 TEKNOLOJIA YA HABARI
TUME YA ULINZI WA TAARIFA BINAFSI

SHERIA YA ULINZI WA
TAARIFA BINAFSI

(SHERIA NA.11 YA 2022)

KANUNI

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 64)

TANGAZO LA SERIKALI Na. 349 la tarehe 12/5/2023



TANGAZO LA SERIKALINa. 349 la tarehe 12/5/2023

SHERIA YA ULINZI WA TAARIFA BINAFSI,
(SHERIA NA. 11 YA 2022)

KANUNI

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 64)

KANUNI ZA UKUSANYAJI NA UCHAKATAJI WA TAARIFA BINAFSI ZA MWAKA 2023

MPANGILIO WA KANUNI

Kanuni Maelezo
SEHEMU YA KWANZA

MASHARTI YA UTANGULIZI

1. Jina.
2. Matumizi.
3. Tafsiri.

SEHEMU YA PILI
UTARATIBU WA USAJILI WA WAKUSANYAJI NA WACHAKATAJI

4. Maombi ya usajili.
5. Uhakiki wa maombi ya usajili.
6. Kukataa maombi ya usajili.
7. Kipindi cha usajili.
8. Kuhuisha cheti cha usajili.
9. Rejesta.
10. Kuhuisha au kurekebisha taarifa.
11. Kupekua au kupakua taarifa.
12. Kufutwa kwa usajili.
13. Taratibu za kufutwa kwa usajili.
14. Rufaa.

1



SEHEMU YA TATU
UTARATIBU WA MHUSIKA WA TAARIFA KUPATA HAKI

KATIKA UKUSANYAJI NA UCHAKATAJI

15. Kusitisha ukusanyaji au uchakataji wa taarifa binafsi.
16. Utaratibu wa kurekebisha taarifa binafsi.
17. Utaratibu wa kufuta au kuharibu taarifa binafsi.
18. Utekelezaji wa haki kwa niaba ya mhusika wa taarifa.
19. Haki kuhusiana na uamuzi unaofanywa kiotomatiki.

SEHEMU YA NNE
UTARATIBU WA USAFIRISHAJI WA TAARIFA BINAFSI NJE YA

NCHI

20. Utaratibu wa maombi ya kibali cha usafirishaji wa taarifa binafsi
nje ya nchi.
21. Sababu za Tume kukataa maombi ya kusafirisha taarifa binafsi nje
nchi.
22. Masharti ya kibali.

SEHEMU YA TANO
WAJIBU WAWAKUSANYAJI NA WACHAKATAJI NA VIWANGO
VYA USALAMAWAKATI WA UKUSANYAJI NA UCHAKATAJI

23. Wajibu wa mkusanyaji na mchakataji.
24. Ulinzi wa taarifa binafsi kwa njia ya ubunifu.
25. Msingi wa uhalali.
26. Msingi wa madhumuni mahususi.
27. Msingi wa usalama wa taarifa binafsi.
28. Msingi wa utoshelevu wa taarifa binafsi.
29. Msingi wa usahihi wa taarifa binafsi.
30. Msingi wa uhifadhi wa taarifa binafsi.
31. Msingi wa haki za mhusika wa taarifa.
32. Uteuzi na majukumu ya afisa ulinzi wa taarifa binafsi.
33. Tathmini ya athari ya uchakataji wa taarifa.
34. Maelekezo ya Tume katika matokeo ya tathmini.

2
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SHERIA YA ULINZI WA TAARIFA BINAFSI,

(SHERIA NA.11 YA 2022)

KANUNI

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 64)

KANUNI ZA UKUSANYAJI NA UCHAKATAJI WA TAARIFA BINAFSI ZA MWAKA 2023

SEHEMU YA KWANZA
MASHARTI YA UTANGULIZI

Jina 1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za
Ukusanyaji na Uchakataji wa Taarifa Binafsi za Mwaka
2023.

Matumizi 2. Kanuni hizi zitatumika Tanzania Bara na
Tanzania Zanzibar isipokuwa kwamba, kwa Tanzania
Zanzibar hazitatumika kwa mambo yasiyo ya Muungano.

Tafsiri 3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha
utahitaji vinginevyo-
“mchakataji” maana yake ni mtu, taasisi nafsi au taasisi ya

umma ambayo inachakata taarifa binafsi kwa ajili
na kwa niaba ya mkusanyaji chini ya maelekezo ya
mkusanyaji, isipokuwa kwa watu ambao, chini ya
mamlaka ya moja kwa moja ya mkusanyaji,
wanaruhusiwa kuchakata taarifa binafsi, na
itajumuisha mwakilishi wake;

“mhusika wa taarifa” maana yake ni mhusika wa taarifa
binafsi zinazochakatwa kwa mujibu wa Sheria;

“mkusanyaji” maana yake ni mtu, taasisi nafsi au taasisi
ya umma ambayo peke yake au kwa pamoja na
taasisi nyingine huamua madhumuni na njia za
uchakataji wa taarifa binafsi; na pale ambapo
madhumuni na njia za uchakataji zimebainishwa
katika sheria, “mkusanyaji” ni mtu, taasisi nafsi au
taasisi ya umma iliyoteuliwa kwa mujibu wa sheria
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Sheria Na. 11 ya 2022

na itajumuisha mwakilishi wake;
“rejesta” maana yake ni rejesta

iliyoanzishwa na Tume
kwa mujibu wa kifungu
cha 15 cha Sheria;

“taarifa binafsi” ina maana sawa
na iliyotolewa katika
Sheria;

“taarifa binafsi nyeti” ina maana
sawa na iliyotolewa
katika Sheria;

“Tume” maana yake ni Tume ya Ulinzi
wa Taarifa Binafsi iliyoanzishwa
chini ya kifungu cha 6 cha Sheria;

“Sheria” maana yake ni Sheria
ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi;
“Waziri” maana yake ni Waziri

mwenye dhamana na
masuala ya mawasiliano.

SEHEMU YA PILI
UTARATIBU WA USAJILI WA WAKUSANYAJI NA WACHAKATAJI

Maombi ya usajili 4.-(1) Mtu hatakusanya
au kuchakata taarifa binafsi bila
kusajiliwa na Tume kama
mkusanyaji au mchakataji.

(2) Mtu anayekusudia
kukusanya au kuchakata taarifa
binafsi atawasilisha maombi ya
usajili kwa Tume kwa kutumia
fomu Na. 1 ilivyoainishwa
kwenye Jedwali la Kwanza na
kulipa ada zilizoainishwa katika
Jedwali la Pili la Kanuni hizi.

(3) Kwa kuzingatia
kanuni ndogo ya (2), maombi ya
usajili yataambatishwa na
nyaraka zifuatazo:

(a) ikiwa ni mtu, hati ya
utambulisho;

(b) ikiwa ni taasisi nafsi,
hati za uanzishwaji au
usajili; na

(c) taarifa nyingine
yoyote kama Tume
itakavyohitaji.

Uhakiki wa maombi ya usajili 5.-(1) Tume baada ya
kupokea maombi ya usajili chini
ya kanuni ya 4, itafanya uhakiki
ndani ya siku saba kuanzia tarehe
ya kupokea maombi kwa ajili ya
kujiridhisha juu ya uhalali na
utimilifu wa taarifa za maombi



yaliyowasilishwa.
(2) Kwa kuzingatia

masharti ya kanuni ndogo ya (1),
Tume baada ya kukamilisha
uhakiki wa maombi ya
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usajili inaweza kukubali maombi na kumsajili mkusanyaji
au mchakataji aliyekidhi matakwa ya usajili au kukataa
maombi hayo.

(3) Tume baada ya kukubali maombi chini ya
kanuni ndogo ya (2), itatoa cheti cha usajili kwa
mkusanyaji au mchakataji aliyesajiliwa katika fomu Na. 2
iliyoanishwa kwenye Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi.

(4) Endapo Tume baada ya uhakiki, itabaini
upungufu wa taarifa za maombi yaliyowasilishwa,
itamtaarifu mwombaji kwa maandishi maeneo ya kufanya
marekebisho ya taarifa hizo na kuzirejesha kwa ajili ya
kufanyiwa uhakiki upya.

Kukataa maombi ya usajili 6. Pale ambapo Tume
itakataa kuidhinisha maombi ya
usajili, itatakiwa ndani ya siku
kumi na nne kuanzia tarehe ya
kutolewa kwa uamuzi huo, kutoa
taarifa ya maandishi kwa
mwombaji zinazoelezea sababu
za kukataa maombi hayo.

Kipindi cha usajili 7. Kipindi cha usajili
kitakuwa ni miaka mitano
kuanzia tarehe ya kutolewa kwa
cheti cha usajili.

Kuhuisha cheti cha usajili 8.-(1) Mkusanyaji au
mchakataji anaweza kuhuisha
cheti cha usajili kwa
kuwasilisha maombi ya
kuhuisha kwa Tume ndani ya
kipindi cha miezi mitatu kabla
ya tarehe ya kuisha kwa kipindi
cha usajili.

(2) Maombi ya
kuhuisha usajili yatakuwa
katika fomu Na. 3
iliyoainishwa kwenye Jedwali
la Kwanza na kuambatishwa na
ada zilizoainishwa katika
Jedwali la Pili la Kanuni hizi.

(3) Endapo mkusanyaji
au mchakataji ameshindwa
kuwasilisha maombi ya
kuhuisha cheti cha usajili ndani
ya muda ulioainishwa katika
kanuni ndogo ya (1), atatakiwa
kufanya maombi ya usajili
upya.

Rejesta 9.-(1) Tume itatunza na kuhifadhi rejesta ya
wakusanyaji na wachakataji waliosajiliwa.

(2) Rejesta itajumuisha taarifa za wakusanyaji
na wachakataji wa taarifa binafsi waliosajiliwa kama



ifuatavyo:
(a) jina la mkusanyaji au mchakataji;
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(b) anwani ya sehemu ya kazi;
(c) aina ya taarifa zitakazokusanywa na

kuchakatwa;
(d) taarifa za afisa ulinzi wa taarifa binafsi; na
(e) taarifa nyingine yoyote kama Tume

itakavyoelekeza.

Kuhuisha au kurekebish a taarifa 10.-(1) Mkusanyaji au
mchakataji atapaswa ndani ya
siku kumi na nne baada ya
kutokea kwa mabadiliko yoyote
ya taarifa iliyoingizwa katika
rejesta, kuitaarifu Tume kwa
maandishi juu ya mabadiliko
hayo.

(2) Tume baada ya
kupokea taarifa kwa mujibu wa
kanuni ndogo ya (1) inaweza
kuhuisha au kufanya mabadiliko
kama itakavyoona inafaa.

Kupekua au kupakua taarifa 11.-(1) Tume inaweza
kuruhusu mtu yeyote kupekua au
kupakua taarifa yoyote
iliyoingizwa katika rejesta.

(2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), mtu
yeyote anayetaka kupekua au kupakua taarifa atawasilisha
maombi kwa njia ya maandishi kwa Tume
yakiambatishwa na ada kama zitakavyoainishwa na Tume.

Kufutwa kwa usajili 12. Tume inaweza
kufuta usajili uliofanyika baada
ya kujiridhisha kwamba
mchakataji au mkusanyaji-

(a) ametoa taarifa za
uongo au za
kupotosha kuhusiana
na masharti ya
usajili;

(b) amekiuka vigezo na
masharti ya usajili
yaliyowekwa kwa
mujibu wa Sheria;

(c) kurudia kutenda kosa; au
(d) amekataa kulipa faini

aliyotozwa kwa
mujibu wa Sheria au
Kanuni hizi ndani ya
muda aliopewa.

Taratibu za kufutwa kwa usajili 13.-(1) Tume kabla ya
kufuta usajili kwa mujibu wa
kanuni ya 12 itatoa notisi ya
maandishi ndani ya siku kumi na
nne kwa mkusanyaji au



mchakataji anayefutiwa usajili
ikimuelekeza kutoa sababu
kwanini usajili wake usifutwe.

(2) Kwa kuzingatia
kanuni ndogo ya (1), mkusanyaji
au mchakataji baada ya kupokea
notisi
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atatakiwa, ndani ya muda wa siku saba, kutoa sababu
kwanini usajili wake usifutwe.

(3) Tume inaweza kufuta cheti cha usajili
baada ya kujiridhisha kwamba mkusanyaji au mchakataji
aliyepewa notisi chini ya kanuni ndogo ya (1) ameshindwa
kutoa sababu za kuridhisha za kwanini usajili wake
usifutwe.

(4) Mkusanyaji au mchakataji aliyefuti wa
cheti cha usajili ataondolewa katika rejesta na atatakiwa
kurejesha cheti cha usajili alichopewa na Tume na kuomba
kusajiliwa upya kwa mujibu wa masharti ya Kanuni hizi.

Rufaa 14. Mkusanyaji au mchakataji ambaye hajaridhika
na uamuzi wowote wa Tume anaweza kuwasilisha rufaa
kwa njia ya maandishi kwa Waziri ndani ya siku saba
tangu tarehe ya uamuzi wa Tume na uamuzi wa Waziri
utakuwa wa mwisho.

SEHEMU YA TATU
UTARATIBU WA MHUSIKA WA TAARIFA KUPATA
HAKI KATIKA UKUSANYAJI NA UCHAKATAJI

Kusitisha ukusanyaji au uchakataji wa taarifa
binafsi

15.-(1) Mhusika wa
taarifa anaweza kuomba kwa
mkusanyaji au mchakataji
kusitisha au kutoanza
ukusanyaji au uchakataji wa
taarifa binafsi yoyote
inayomhusu ikiwa uchakataji au
ukusanyaji utasababisha
madhara makubwa kwake au
kwa mtu mwingine.

(2) Ombi la kuzuia
uchakataji wa taarifa binafsi
kwa mujibu wa kanuni ndogo ya
(1) litawasilishwa kwa
mkusanyaji au mchakataji
katika fomu Na. 4 iliyoainishwa
katika Jedwali la Kwanza na
nakala itawasilishwa Tume.

(3) Mkusanyaji au
mchakataji atapaswa, ndani ya
saa sabini na mbili baada ya
kupokea ombi chini ya kanuni
ndogo ya (2) na bila kutoza ada
yoyote-

(a) kukiri kupokea ombi
na kuzuia uchakataji
wa taarifa binafsi
kwa muda;

(b) kuonesha kwenye
mfumo kwamba
uchakataji wa taarifa
binafsi husika



umezuiliwa; na
(c) ikiwa kuna mtu

mwingine ambae
alipewa taarifa hizo
kwa namna nyingine
yoyote ile,
kumtaarifu mtu huyo
kuwa taarifa hizo
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zimezuiliwa na kumtaka kusitisha uchakataji
wake au kuziondoa katika mfumo wake.

(4) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo
ya (3), mkusanyaji au mchakataji anaweza kutekeleza
ombi la kuzuia uchakataji kwa-

(a) kuziondoa kwa muda taarifa binafsi kutoka
kwenye mfumo na kuzihamishia katika mfumo
mwingine wa uchakataji;

(b) kufanya taarifa binafsi kutopatikana kwa watu
wengine; au

(c) kuondoa kwa muda taarifa binafsi ya mhusika
wa taarifa inayozuiliwa kutoka kwenye tovuti
au mitandao mingine ya umma iliyopo chini ya
usimamizi wake.

(5) Baada ya kusitisha kwa muda uchakataji
wa taarifa binafsi chini ya kanuni ndogo ya (3),
mkusanyaji au mchakataji atapaswa, ndani ya muda wa
siku saba tangu tarehe ya kusitisha kwa muda uchakataji,
kushughilikia ombi la kuzuia uchakataji na anaweza
kukubali au kukataa ombi hilo endapo ataona kwamba
ombi hilo halina msingi.

(6) Endapo mkusanyaji au mchakataji
anakubali ombi la kuzuia uchakataji atasitisha uchakataji
na kuziondoa taarifa binafsi katika mfumo na ikiwa kuna
mtu mwingine ambae alipewa taarifa hizo, atamtaka mtu
huyo kuacha kuzitumia taarifa hizo na kuziondoa katika
mfumo wake.

(7) Pale ambapo mkusanyaji au mchakataji
anakataa ombi chini ya kanuni ndogo ya (5) atapaswa
kumtaarifu mwombaji kwa maandishi na kueleza sababu
za kukataa.

(8) Endapo mhusika wa taarifa hatoridhishwa
na uamuzi wa mkusanyaji au mchakataji wa kukataa ombi
chini ya kanuni ndogo ya (5) anaweza, ndani ya siku kumi
na nne tangu tarehe ya kupokea taarifa ya kukataliwa kwa
ombi chini ya kanuni ndogo ya (7) kuwasilisha lalamiko
kwa Tume kwa mujibu wa kanuni zinazohusu
ushughulikiaji wa malalamiko zilizotengenezwa chini ya
Sheria.

(9) Mkusanyaji au mchakataji anaweza, baada
ya kuisha kwa muda wa kuwasilisha lalamiko chini ya
kanuni
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ndogo ya (8) na endapo hakuna lalamiko lolote
lililowasilishwa na mhusika wa taarifa, kuendelea na
uchakataji wa taarifa binafsi kwa kuzingatia masharti ya
Sheria.

Utaratibu wa kurekebish a taarifa binafsi 16.-(1) Mhusika wa
taarifa anaweza kuomba
mkusanyaji au mchakataji
kurekebisha taarifa binafsi
ambazo sio sahihi, zimebadilika,
zimepitwa na wakati,
hazijakamilika au zinapotosha
kwa kutumia fomu Na. 5
iliyoainishwa katika Jedwali la
Kwanza la Kanuni hizi na nakala
itawasilishwa Tume.

(2) Maombi ya
kurekebisha taarifa binafsi
yanaweza kuambatishwa na
nyaraka muhimu zinazoweza
kutumika katika kurekebisha
taarifa husika kadri
zitakavyohitajika na mkusanyaji
au mchakataji.

(3) Mkusanyaji au
mchakataji anaweza, ndani ya
muda wa siku kumi na nne baada
ya kupokea ombi chini ya kanuni
ndogo ya (1), kukubali na
kurekebisha taarifa hizo au
kukataa ombi la kurekebisha
taarifa binafsi.

(4) Endapo mkusanyaji
au mchakataji anakataa ombi la
kurekebisha taarifa binafsi
lililowasilishwa chini ya kanuni
ndogo ya (1), atapaswa
kumtaarifu kwa maandishi
mhusika wa taarifa na kutoa
sababu za kukataa.

Utaratibu wa kufuta au kuharibu taarifa
binafsi

17.-(1) Mhusika wa
taarifa anaweza kuomba
mkusanyaji au mchakataji kufuta
au kuharibu taarifa binafsi
aliyonayo mkusanyaji au
mchakataji pale ambapo-

(a) taarifa binafsi hizo
hazihitajiki tena kwa
madhumuni
yaliyokusudiwa;

(b) mhusika wa taarifa
ameondoa ridhaa
iliyompa uhalali



mkusanyaji au
mchakataji wa kubaki
na taarifa binafsi;

(c) mhusika wa taarifa
hana malengo ya
kuendelea na
uchakataji;

(d) uchakataji wa taarifa
binafsi ni kwa
madhumuni ya
kibiashara na
mhusika wa taarifa
hataki taarifa zake
zitumike kibiashara;

(e) uchakataji wa taarifa
binafsi umekiuka
sheria; au

(f) kufutwa
au
kuharibiw
a kwa
taarifa ni
muhimu
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kwa mujibu wa sheria.
(2) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo

ya (1), mhusika wa taarifa anaweza kuwasilisha ombi la
kufutwa au kuharibiwa kwa taarifa zake binafsi kwa
mkusanyaji au mchakataji katika fomu Na. 6 iliyoainishwa
katika Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi na nakala
itawasilishwa Tume.

(3) Mkusanyaji au mchakataji atapaswa, ndani
ya muda wa siku kumi na nne kushughulikia ombi la
kufuta au kuharibu taarifa binafsi chini ya kanuni ndogo
ya (2) na anaweza, kwa kuzingatia masharti ya kanuni
ndogo ya (4), kukubali au kukataa ombi hilo.

(4) Haki ya kufuta au kuharibu taarifa
haitatekelezwa ikiwa uchakataji ni muhimu kwa moja ya
sababu zifuatazo-

(a) kutekeleza haki ya uhuru wa kujieleza na
habari;

(b) kutimiza wajibu wa kisheria; au
(c) kwa ajili ya utekelezaji wa majukumu

yanayotekelezwa kwa maslahi ya umma au
katika mamlaka ya Serikali.

(5) Endapo mkusanyaji au mchakataji anakataa
ombi la kufuta au kuharibu taarifa binafsi lililowasilishwa
chini ya kanuni ndogo ya (2), atapaswa kumtaarifu kwa
maandishi mhusika wa taarifa na kutoa sababu za kukataa.

Utekelezaji wa haki
kwa niaba ya mhusika wa taarifa

18.-(1) Pale ambapo mtu
ameidhinishwa na mhusika wa
taarifa kwa lengo la kutekeleza
haki kwa niaba ya mhusika wa
taarifa chini ya Sheria,
mkusanyaji au mchakataji
atashughulikia suala husika kwa
kuzingatia maslahi bora ya
mhusika wa taarifa.

(2) Pale ambapo
mhusika wa taarifa ni mtoto,
mkusanyaji au mchakataji wa
taarifa atahakikisha kwamba-

(a) mtu anayetekeleza
haki hiyo
anatambulika
ipasavyo;

(b) taarifa binafsi za
mtoto zinazohusiana
na matangazo ya
biashara
zitakusanywa na
kuchakatwa kwa
kuzingatia masharti
ya Sheria na Kanuni
hizi; na

(c) mzazi au
mlezi



anafahami
shwa
vihatarishi
vya 11



uchakataji na ulinzi uliowekwa.
(3) Pale ambapo mkusanyaji au mchakataji

hana uhakika kuhusu uwepo wa uhusiano kati ya mtu
aliyeidhinishwa na mhusika wa taarifa, mkusanyaji au
mchakataji anaweza kuzuia ombi la utekelezaji wa haki
kwa niaba ya mhusika wa taarifa hadi uthibitisho wa
uhusiano huo utakapowasilishwa na kujiridhisha ipasavyo.

Haki kuhusiana na uamuzi unaofanyw a
kiotomatiki

19.-(1) Mkusanyaji au
mchakataji atapaswa, endapo
uamuzi unafanyika dhidi ya
mhusika wa taarifa unategemea
uchakataji unaofanywa kwa njia
ya kiotomatiki pekee,
kumtaarifu kwa maandishi
mhusika wa taarifa kuhusiana na
uchakataji husika.

(2) Taarifa itakayotolewa chini ya
kanuni ndogo ya

(1) itaeleza-
(a) taarifa za msingi

kuhusu uchakataji
husika na
madhumuni
yanayokusudiwa;

(b) matakwa mahususi
ya uwepo wa uwazi
na usawa wakati wa
uchakataji;

(c) utaratibu utakaotumika
kuhifadhi taarifa;

(d) athari zozote
zinazoweza
kujitokeza wakati wa
uchakataji na namna
ambavyo
zitashughulikiwa; na

(e) haki ya mhusika wa
taarifa kupinga
kutumika kwa taarifa
zake katika
matangazo ya
biashara.

(3) Bila kujali masharti
ya kanuni hii mhusika wa taarifa
atakuwa na haki ya kukataa
kutumika kwa taarifa binafsi
katika uamuzi unaofanyika kwa
njia ya kiotomatiki.

SEHEMU YA NNE
UTARATIBU WA USAFIRISHAJI WA TAARIFA BINAFSI NJE

YA NCHI



Utaratibu wa maombi ya kibali cha
usafirishaji wa taarifa binafsi nje ya nchi

20.-(1) Mkusanyaji au
mchakataji ambaye anakusudia
kusafirisha taarifa binafsi nje ya
nchi, atawasilisha maombi ya
kibali kwa Tume kwa kutumia
fomu Na. 7 iliyoainishwa katika
Jedwali la Kwanza la Kanuni
hizi.

(2) Maombi ya kibali
cha kusafirisha taarifa binafsi nje
ya nchi chini ya kanuni ndogo ya
(1) yatajumuisha-
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(a) taarifa za mwombaji;
(b) taarifa za mpokeaji;
(c) maelezo ya mhusika wa taarifa;
(d) aina ya taarifa inayotaka kusafirishwa;
(e) dhumuni na umuhimu wa kusafirisha taarifa

binafsi;
(f) maelezo ya usalama wa taarifa binafsi katika

nchi ya mpokeaji;
(g) idhini ya mhusika wa taarifa;
(h) tarehe na muda wa kusafirisha taarifa binafsi;

na
(i) taarifa nyingine yoyote itakayohitajika na

Tume.
(3) Mwombaji atapaswa, wakati wa

kuwasilisha maombi chini ya kanuni ndogo ya (1),
kuwasilisha uthibitisho kwamba-

(a) nchi inayopokea taarifa binafsi imeridhia
Mkataba wa Kimataifa unaotoa masharti
kuhusiana na ulinzi wa taarifa binafsi;

(b) yapo makubaliano kati ya Jamhuri ya
Muungano na nchi inayopokea taarifa kuhusu
ulinzi wa taarifa binafsi; au

(c) yapo makubaliano ya kimkataba kati ya
mwombaji wa taarifa na mtu anayepokea
taarifa ambaye yupo nje ya nchi.

(4) Tume itapaswa kufanya tathmini ya
maombi yaliyowasilishwa chini ya kanuni ndogo ya (1)
ndani ya muda wa siku kumi na nne baada ya kuyapokea
kwa kuzingatia masharti ya Sheria na Kanuni hizi.

(5) Tume inaweza, baada ya kufanya tathmini
chini ya kanuni ndogo ya (4), kukubali au kukataa maombi
hayo.

(6) Tume itapaswa, endapo itakubali maombi
chini ya kanuni ndogo ya (5), kutoa kibali cha usafirishaji
katika fomu Na. 8 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza
la Kanuni hizi.

(7) Endapo Tume inakataa maombi chini ya
kanuni ndogo ya (5) itamtaarifu mwombaji kwa maandishi
na kutoa sababu za kukataa.

Sababu za 21. Tume inaweza kukataa maombi ya kuridhia
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Tume kukataa maombi ya kusafirisha taarifa
binafsi nje nchi

usafirishaji wa taarifa binafsi
kwenda nje ya nchi kwa sababu
zifuatazo:

(a) usafirishaji wa taarifa
binafsi unahatarisha
usalama wa Taifa;

(b) Tume imejiridhisha
kuwa hakuna ulinzi
wa kutosha wa
taarifa binafsi katika
nchi ya mpokeaji;

(c) usafirishaji wa taarifa
binafsi umezuiliwa
na sheria nyingine za
nchi;

(d) maombi ya ridhaa ya
usafirishaji wa taarifa
binafsi hayajakidhi
matakwa ya kanuni
ya 20;

(e) sababu nyingine ya
msingi ambayo Tume
itaona ni muhimu
kwa maslahi ya nchi.

Masharti ya kibali 22. Kibali
kitakachotolewa na Tume
kitatumika kwa masharti
yafuatayo:

(a) taarifa binafsi
zitasafirishwa kwa
mpokeaji
aliyeidhinishwa
kwenye kibali;

(b) taarifa binafsi
zilizosafirishwa nje
ya nchi zitachakatwa
kwa madhumuni
yaliyokusudiwa
pekee;

(c) taarifa binafsi
hazitatolewa au
kusafirishwa kwa
mpokeaji mwingine
bila kibali cha Tume;
na

(d) uchakataji wa taarifa
zilizosafirishwa nje
ya nchi hautakiuka
Sheria za nchi.
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O
WAJIBU WA

WAKUSANYAJI NA
WACHAKATAJI NA
VIWANGO VYA

USALAMAWAKATI WA
UKUSANYAJI NA
UCHAKATAJI

Wajibu wa mkusanyaji na mchakataji 23. Mkusanyaji au
mchakataji wakati wa kukusanya
au kuchakata taarifa binafsi
atahakikisha kwamba taarifa
binafsi-

(a) zinakusanywa au
kuchakatwa kihalali,
kwa haki na uwazi;

(b) zinakusanywa kwa

madhumuni
halali na
mahususi
yaliyobainishwa;

(c) zinatosheleza na ni
muhimu kwa
madhumuni ya
uchakataji kama
ilivyokusudiwa;
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(d) ni sahihi na pale inapobidi, zinaboreshwa kwa
kuchukua hatua zote muhimu kuhakikisha
taarifa binafsi zisizosahihi zinafutwa au
kurekebishwa bila kuchelewa;

(e) zinahifadhiwa katika namna inayoruhusu
utambuzi wa mhusika wa taarifa kwa muda
usiozidi ule unaohitajika kwa madhumuni ya
uchakataji wa taarifa binafsi husika;

(f) zinachakatwa kwa kuzingatia haki za mhusika
wa taarifa;

(g) zinachakatwa kwa namna ambayo itahakikisha
usalama wa taarifa binafsi, ikijumuisha ulinzi
dhidi ya uchakataji usioruhusiwa au
uliokinyume cha sheria na dhidi ya hasara,
uharibifu au madhara yoyote, kwa kutumia
hatua sahihi za kiufundi au za kiutawala;

(h) hazisafirishwi nje ya mipaka ya nchi kinyume
cha Sheria; na

(i) hazitumiki kwa mazingira yaliyopo bila
kuchukua hatua zinazohakikisha kuwa taarifa
hizo zimekamilika, ziko sahihi, zinaendana na
maudhui na hazipotoshi.

Ulinzi wa taarifa binafsi kwa njia ya ubunifu 24. Mkusanyaji au
mchakataji katika uchakataji wa
taarifa binafsi atapaswa-

(a) kuanzisha utaratibu
wa
ulinzi
wa
taarifa

binafsi; au
(b) kubuni njia za

kiufundi ili
kulinda na
kutekeleza misingi ya
ulinzi wa taarifa
binafsi.

Msingi wa uhalali 25. Mkusanyaji au
mchakataji atapaswa kuzingatia
mambo muhimu yafutayo katika
kutekeleza msingi wa uhalali
wakati wa uchakataji wa taarifa
binafsi:

(a) dhumuni la
uchakataji
linafanyika kwa
mujibu wa masharti
ya Sheria;

(b) uchakataji ni
muhimu kwa
madhumuni
yaliyokusudiwa;

(c) mhusika wa taarifa



apewe haki ya moja
kwa moja ya uhuru
wa kudhibiti taarifa
zake binafsi;

(d) mhusika
wa taarifa
awe na
uelewa
wa kile
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alichokitolea ridhaa na kuwepo kwa njia rahisi
ya kuondoa ridhaa; na

(e) zuio la uchakataji wa taarifa binafsi pale
ambapo msingi wa kisheria au maslahi halali
yamefikia ukomo.

Msingi wa madhumuni mahususi 26. Mkusanyaji au
mchakataji atapaswa kuzingatia
mambo muhimu yafutayo katika
kulinda msingi wa madhumuni
mahususi ya taarifa binafsi
wakati wa uchakataji:

(a) kuainisha dhumuni la
kila uchakataji wa
taarifa binafsi;

(b) kubainisha
madhumuni halali ya
uchakataji wa taarifa
binafsi kabla ya
kubuni hatua za
kiutawala za kulinda
taarifa
zilizokusanywa;

(c) kuhakikisha kusudi
jipya linaendana na
madhumuni ya awali
ya ukusanyaji wa
taarifa;

(d) kufanya mapitio ya
mara kwa mara ili
kuhakikisha
uchakataji ni muhimu
kulingana na
dhumuni la
ukusanyaji; na

(e) kutumia hatua za
kiufundi, ikijumuisha
njia ya kugeuza
taarifa katika mfumo
usiosomeka kwa mtu
asiyekusudiwa kwa
lengo la kulinda
taarifa na njia ya
ulinzi wa
mawasiliano kwa
kumruhusu mtumaji
na mpokeaji pekee
kuona maudhui ya
taarifa, ili kupunguza
uwezekano wa
kujirudia kwa
dhumuni la uchakataji
wa taarifa binafsi.

Msingi wa usalama wa taarifa binafsi 27. Mkusanyaji au



mchakataji atapaswa kuzingatia
mambo muhimu yafutayo katika
kulinda msingi wa usalama wa
taarifa binafsi wakati wa
uchakataji:

(a) kuwa na njia za
kiutendaji ya
kusimamia sera na
taratibu za usalama
wa taarifa;

(b) kutathmini athari
dhidi ya usalama wa
taarifa binafsi na
kuweka hatua za
kukabiliana na
vihatarishi
vilivyotambuliwa;

(c) kufanya uchakataji
imara kuhimili
mabadiliko, matakwa
ya udhibiti, matukio
na mashambulizi ya
kimtandao;

(d) kuhakikis
ha
kwamba
wataalam
walioruhu
siwa 16



pekee ndio wenye uwezo wa kupata taarifa
kwa ajili ya uchakataji;

(e) kuhakikisha kwamba usafirishaji wa taarifa
binafsi unalindwa dhidi ya upatikanaji wa
taarifa na mabadiliko yasiyoruhusiwa;

(f) kulinda uhifadhi wa taarifa dhidi ya matumizi,
upatikanaji na mabadiliko yasiyoruhusiwa;

(g) kuweka njia ya kuhifadhi taarifa binafsi katika
mfumo tofauti kwa kipindi maalum kwa
kiwango kinachohitajika kwa usalama wa
taarifa binafsi;

(h) kutumia njia za ukaguzi na ufuatiliaji wa
matukio kama udhibiti wa kawaida wa
usalama;

(i) kulinda taarifa binafsi nyeti kwa hatua za
kutosha na ikiwezekana, kuhifadhiwa sehemu
tofauti na zinapohifadhiwa taarifa nyingine
binafsi;

(j) kuweka utaratibu wa kuchunguza,
kushughulikia, kutoa taarifa, na kujifunza
kutokana na ukiukwaji wa ulinzi wa taarifa
binafsi; na

(k) kupitia na kupima programu mara kwa mara ili
kubaini udhaifu wa mifumo inayosaidia
uchakataji.

Msingi wa utoshelevu wa taarifa binafsi 28. Mkusanyaji au
mchakataji atapaswa kuzingatia
mambo muhimu yafutayo katika
kulinda msingi wa utoshelevu
wa taarifa binafsi wakati wa
uchakataji:

(a) kuepuka kuchakata
taarifa binafsi kwa
mkupuo ikiwa
inawezekana
kuchakata kwa
dhumuni husika;

(b) kukusanya taarifa
binafsi zinazohitajika
pekee kwa
madhumuni
yaliyokusudiwa;

(c) kuwa na uwezo wa
kuonesha umuhimu
wa taarifa binafsi
kwa uchakataji
husika;

(d) kubadilisha
utambulisho wa
taarifa binafsi pale
ambapo hauhitajiki
na kuhifadhi
utambulisho sehemu
tofauti;



(e) kuondoa
utambulisho wa
mhusika wa taarifa
au kufuta taarifa
binafsi pale ambapo
taarifa
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binafsi hazihitajiki tena kwa madhumuni
yaliyokusudiwa;

(f) kufanya mtiririko wa taarifa binafsi kuwa na
ufanisi ili kuepuka kutengenezwa kwa nakala
za ziada au upatikanaji usioruhusiwa; na

(g) kutumia teknolojia zinazopatikana na zinazofaa
kwa ajili ya kuhakikisha taarifa binafsi
zinazokusanywa ni zile zinazohitajika pekee na
zinakusanywa kwa utoshelevu.

Msingi wa usahihi wa taarifa binafsi 29. Mkusanyaji au
mchakataji atapaswa kuzingatia
mambo muhimu yafutayo katika
kulinda msingi wa usahihi wa
taarifa binafsi wakati wa
uchakataji:

(a) kuhakikisha vyanzo
vya taarifa binafsi
vinaaminika kwa ajili
ya kuhakikisha
usahihi wa taarifa
binafsi;

(b) kuwa na taarifa
binafsi sahihi kama
inavyohitajika
kwa

madhumuni
yaliyoainishwa;

(c) kufanya uhakiki wa
usahihi wa taarifa
binafsi na mhusika
wa taarifa kabla na
katika hatua
mbalimbali za
uchakataji kulingana
na aina ya taarifa
binafsi, kulingana na
mabadiliko
yanayoweza kutokea;

(d) kufuta au kurekebisha
taarifa zisizo sahihi
bila kuchelewa;

(e) kupunguza athari za
makosa yaliyotokea
katika uchakataji;

(f) kumpatia mhusika wa
taarifa maelezo ya
jumla kuhusu
uchakataji na namna
rahisi ya kuweza
kupata taarifa binafsi
kwa ajili ya kudhibiti
usahihi na
kurekebisha makosa



pale yanapojitokeza;
(g) kuwa na taarifa

binafsi sahihi katika
hatua zote za
uchakataji na
utekelezaji na
kufanya majaribio ya
usahihi katika hatua
muhimu;

(h) kuhuisha taarifa
binafsi kadiri
itakavyohitajika
kulingana na
madhumuni; na

(i) matumizi ya
teknolojia na njia za
ubunifu kwa lengo la
kupunguza makosa.
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Msingi wa uhifadhi wa taarifa binafsi 30. Mkusanyaji au
mchakataji atapaswa kuzingatia
mambo muhimu yafutayo katika
kulinda msingi wa uhifadhi wa
taarifa binafsi wakati wa
uchakataji:

(a) kuwa na taratibu za
ndani na za wazi za
kufuta na kuharibu
taarifa binafsi;

(b) kubaini aina na muda
wa uhifadhi wa
taarifa binafsi kwa
umuhimu wa
madhumuni
yaliyokusudiwa;

(c) kuandaa taarifa za
uhifadhi wa ndani
kwa ajili ya
utekelezaji;

(d) kuhakikisha kwamba
hakuna uwezekano
wa kutambua tena
utambulisho wa
taarifa binafsi
zilizoondolewa au
kurejesha taarifa
zilizofutwa na
kufanya majaribio ili
kubaini ufanisi wake;

(e) kuwa na uwezo wa
kuelezea uhalali na
umuhimu wa kipindi
cha uhifadhi wa
taarifa binafsi kwa
madhumuni
yaliyokusudiwa, na
kuweka bayana
sababu za muda wa
uhifadhi wa taarifa;
na

(f) kuamua umuhimu wa
aina ya taarifa binafsi
na muda wa uhifadhi
wa taarifa kwa ajili ya
kutunza katika
mfumo tofauti kwa
kipindi maalum.

Msingi wa haki za mhusika wa taarifa 31. Mkusanyaji au
mchakataji atapaswa kuzingatia
mambo muhimu yafutayo katika
kulinda msingi wa haki za
mhusika wa taarifa wakati wa
uchakataji:



(a) kumpatia mhusika
wa taarifa haki ya
moja kwa moja ya
uhuru wa kudhibiti
taarifa zake binafsi;

(b) kumwezesha
mhusika wa taarifa
kuweza kuelezea na
kutumia haki zake;

(c) kuondoa ubaguzi
wowote dhidi ya
mhusika wa taarifa;

(d) kumlinda mhusika
wa taarifa dhidi ya
matumizi mabaya ya
uhitaji au udhaifu
wake wowote; na

(e) kutumia hatua za
kibinadamu
kupunguza madhara
ambayo yanaweza
kutokea kwa
kutumia mfumo wa
kufanya maamuzi
kiotomatiki.
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Uteuzi na majukumu ya afisa ulinzi wa
taarifa binafsi

32. Kwa kuzingatia
masharti ya Sheria, mkusanyaji
au mchakataji atateua afisa
ulinzi wa taarifa binafsi
atakayekuwa na majukumu
yafuatayo:

(a) kuhakikisha
uzingatiaji wa Sheria
na Kanuni hizi
katika uchakataji wa
taarifa binafsi
unaofanywa na
mkusanyaji au
mchakataji;

(b) kutoa taarifa za
ukiukwaji wa
masharti ya Sheria
au Kanuni
unaofanywa katika
uchakataji kwa
mkusanyaji au
mchakataji na
kushauri hatua za
kurekebisha;

(c) kuandaa taarifa za
utekelezaji wa Sheria
na kuziwasilisha
Tume kwa kila robo
mwaka;

(d) kushughulikia
maombi au
malalamiko
yanayofanywa na
mhusika wa taarifa,
mwakilishi wake au
mtu mwingine kwa
mkusanyaji au
mchakataji
kuhusiana na
ukusanyaji au
uchakataji wa taarifa
binafsi; na

(e) kufanya kazi
nyingine yoyote
kama
atakavyoelekezwa na
mkusanyaji au
mchakataji.

Tathmini ya athari ya uchakataji wa taarifa 33.-(1) Pale ambapo
mkusanyaji au mchakataji
atabaini kuwa uchakataji wa
taarifa binafsi unaweza kuathiri
haki na uhuru wa mhusika wa
taarifa atapaswa, kabla ya



kufanya uchakataji huo, kufanya
tathmini ya athari katika
uchakataji wa taarifa binafsi
husika.

(2) Kwa madhumuni ya
kanuni ndogo ya (1), tathmini ya
athari ya uchakataji wa taarifa
binafsi itahusisha uchakataji wa
taarifa binafsi ufuatao:

(a) ufanyaji wa maamuzi
kiotomatiki yenye
athari kubwa kisheria
ikijumuisha kutumia
njia ya maelezo au
mfumo wa nambari

au kutumia taarifa
binafsi nyeti kama
sehemu ya kuamua
upatikanaji wa
huduma unaopelekea
athari kubwa kisheria;

(b) utumiaji wa taarifa
binafsi kwa kiwango
kikubwa kwa
madhumuni tofauti na
yale yaliyokusudiwa
awali;

(c) uchakataji wa taarifa
za kibaiolojia au
kijenetiki;
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(d) pale ambapo mabadiliko makubwa yatatokea
katika hatua yoyote ya uchakataji ambao
unaweza kusababisha athari kubwa kwa
mhusika wa taarifa;

(e) uchakataji wa taarifa binafsi nyeti inayohusiana
na watoto au makundi ya watu walio katika
mazingira hatarishi;

(f) uchanganyaji, uunganishaji au urejeaji wa seti
ya taarifa tofauti endapo seti ya taarifa
zimeunganishwa kutoka vyanzo tofauti na
endapo uchakataji unafanywa kwa madhumuni
mbalimbali;

(g) uchakataji wa taarifa binafsi kwa kiwango
kikubwa;

(h) ufuatiliaji ulio katika mpangilio wa eneo la
umma linalofikika kwa kiwango kikubwa;

(i) utumiaji wa ubunifu au hatua mpya za kiufundi
au kiutawala; au

(j) pale ambapo uchakataji unamzuia mhusika wa
taarifa kutekeleza haki.

(3) Pale ambapo tathmini ya athari za
uchakataji inahitajika chini ya kanuni ndogo ya (1)
mkusanyaji au mchakataji atafanya tathmini hiyo kwa
kutumia fomu Na. 9 iliyoainishwa katika Jedwali la
Kwanza la Kanuni hizi.

Maelekezo ya Tume katika matokeo ya
tathmini

34.-(1) Pale ambapo
matokeo ya tathmini
yanabainisha uwezekano wa
kutokea kwa athari katika
uchakataji unaotarajiwa
kufanyika, mchakataji ataomba
maelekezo ya Tume
akiambatisha taarifa ya tathmini.

(2) Tume itapaswa,
ndani ya kipindi kisichozidi siku
saba tangu kupokea maombi
chini ya kanuni ndogo ya (1),
kujiridhisha na taarifa
iliyowasilishwa na inaweza
kutoa maelekezo kwa mchakataji
husika ya kusitisha uchakataji
taarifa au kuendelea na
uchakataji kwa masharti kama
itakavyoona inafaa.

(3) Endapo Tume,
baada ya muda wa siku
thelathini kuisha tangu tarehe ya
kuwasilisha taarifa ya tathmini
ya athari za uchakataji,
imeshindwa kutoa maelekezo,
mchakataji anaweza kuendelea
na uchakataji.

(4) Tume itafanya
ukaguzi wa mara kwa mara



kuangalia uzingatiaji wa taarifa
ya tathmini ya athari ya
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uchakataji na mapendekezo au maelekezo yoyote ambayo
yatatolewa na Tume na kuchukua hatua pale
itakapohitajika.

SEHEMU YA SITA
MASHARTI YA JUMLA

Makosa na adhabu 35. Mtu yeyote
anayekiuka masharti ya Kanuni
hizi anatenda kosa na endapo
atatiwa hatiani atawajibika kwa
adhabu kama ilivyoainishwa
katika Sheria.

Malalamik o 36. Mhusika wa taarifa
au mtu yeyote mwenye maslahi
asiyeridhishwa au kuathiriwa na
uchakataji au uamuzi wowote
unaohusiana na taarifa binafsi
unaofanywa na mkusanyaji au
mchakataji kinyume cha Sheria
au Kanuni hizi anaweza
kuwasilisha malalamiko yake
Tume kwa utaratibu
ulioainishwa katika kanuni
zinazohusiana na ushughulikiaji
wa malalamiko
zilizotengenezwa chini ya
Sheria.
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JEDWALI LA KWANZA

FOMU
MBALIMBALI

(Imetengenezwa
chini ya kanuni ya

4(2))

FOMU NA. 1

FOMU YA MAOMBI YA USAJILI WA MCHAKATAJI NA MKUSANYAJI WA TAARIFA
BINAFSI

SEHEMU YA 1 – TAARIFA ZA MSINGI

Ainisha ikiwa unasajiliwa kama:

Mkusanyaji wa Taarifa Mchakataji wa Taarifa

Jina:

Anwani ya makazi:
Mkoa:
Wilaya:
Kata/Shehia:
Barabara/Mtaa/Kijiji:
Namba ya Jengo/Nyumba:
Anwani ya Posta:

Namba ya simu ya
mkononi:
Namba ya simu ya
mezani:
Barua pepe:

Nchi:

Sekta:

Taasisi-Umma/Binafsi:

Kwa Taasisi za Umma:
(Ainisha aina ya Taasisi)
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KUNDI LA WAHUSIKA WA MAELEZO YA TAARIFA MADHUMUNI YA
TAARIFA BINAFSI ZA KUCHAKATWA UCHAKATAJI
(mfanyakazi, mteja, wanafunzi, (jina, anwani, (ulipaji mishahara,
muuzaji, mbia, mwanahisa n.k.) Namba ya utambulisho n.k.) ankara, utambuzi wa

mteja,
usajili, n.k.)

SEHEMU YA 3 – TAARIFA BINAFSI NYETI
Inatumika ( ) Haitumiki ( )

Ikiwa inatumika, tafadhali jaza maelezo hapa chini, vinginevyo tafadhali endelea na sehemu ya 4

Tafadhali chagua aina ya
makundi ya taarifa binafsi
nyeti zinazochakatwa

Bainisha madhumuni ya uchakataji wa taarifa binafsi nyeti:

Mtazamo wa kisiasa
au ufuasi wa kisiasa

Asili ya rangi au kabila

Imani ya kidini au falsafa

Mtoto

Hali ya ndoa na taarifa za
familia

Afya ya akili au mwili

Jinsia

Taarifa za kibayometriki

SEHEMU YA 4 – USAFIRISHAJI WA TAARIFA BINAFSI NJE YA NCHI.

Inayotumika ( ) Haifai ( )

Ikiwa inatumika, tafadhali jaza maelezo hapa chini, vinginevyo tafadhali endelea na sehemu ya 5.
Orodhesha nchi:

24



SEHEMU YA 5 - HATUA ZA ULINZI WA TAARIFA BINAFSI
Na. Ainisha athari za taarifa binafsi.

(wasio na kibali cha matumizi/utoaji,
wizi, udukuzi n.k.)

Ulinzi, hatua za usalama na hatua za utekelezaji za
kulinda taarifa binafsi kwa mfano udhibiti wa
upatikanaji wa taarifa, kitabu cha kumbukumbu ya
wageni, usiri wa taarifa na usalama wa taarifa n.k)

1

2

3

SEHEMU YA 6: IDADI YA WAFANYAKAZI (ONESHA KWA ALAMA YA VEMA (✓))
Taasisi yenye wafanyakazi 1-49

Taasisi yenye wafanyakazi 50-99

Taasisi yenye wafanyakazi zaidi ya 99

SEHEMU YA 7: MAUZO YA JUMLA YA MWAKA ULIOPITA (ONESHA KWA
ALAMA YA VEMA (✓) )
Taasisi yenye mauzo ya jumla chini ya Tsh.
100,000,000 kwa mwaka.

Taasisi yenye mauzo ya jumla kati ya Tsh.
100,000,000 -500,000,000 kwa mwaka.

Taasisi yenye mauzo ya jumla zaidi ya Tsh.
500,000,000.00

Ninathibitisha kuwa maelezo yote niliyotoa ni sahihi na kamili na kwa hapa naomba kusajiliwa
kama Mkusanyaji au Mchakataji wa taarifa.

Saini:

Jina:

Wadhifa:

Tarehe:

25



CHETI CHA USAJILI

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 5(3))

Nambari ya Usajili: ...........................................

Tarehe ya Usajili: ..............................................

Imethibitishwa kuwa Mkusanyaji/Mchakataji mwenye jina hapo chini amesajiliwa kwa mujibu wa
kifungu cha 14 au 21 cha Sheria ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi, Na.11 ya 2022.

Jina: ..........................................................

Anuani: ....................................................

Barua pepe: ...........................................

Nukushi: .................................................

Aina ya Shughuli anayofanya.......................................

................................

Mkurugenzi Mkuu
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FOMU NA. 3

FOMU YA MAOMBI YA KUHUISHA USAJILI WA MCHAKATAJI NA MKUSANYAJI WA
TAARIFA BINAFSI

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 8(2))

Ainisha ikiwa unasajiliwa kama:

Mkusanyaji wa Taarifa Mchakataji wa Taarifa

Jina:

Anwani ya makazi:
Mkoa:
Wilaya:
Kata/Shehia:
Barabara/Mtaa/Kijiji:
Namba ya Jengo/Nyumba:
Anwani ya Posta:

Namba ya simu ya mkononi:
Namba ya simu ya mezani:

Barua pepe:

Nchi:

Sekta:
Taasisi-Umma/Binafsi:

Kwa Taasisi za Umma:
(Ainisha aina ya Taasisi)

SEHEMU YA 2: MADHUMUNI TOFAUTI

Bainisha ikiwa uhuishaji wa usajili ni kwa malengo tofauti na ya ukusanyaji au uchakataji wa awali
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FOMU NA. 4

OMBI AU ZUIO LA UKUSANYAJI AU UCHAKATAJI WA TAARIFA BINAFSI

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 15(2))

Zingatia:
(i) Ushahidi wa maandishi unaothibitisha pingamizi unaweza kuhitajika.
(ii) Endapo nafasi iliyotolewa katika Fomu hii haitoshi, wasilisha taarifa
kama kiambatisho

A. MSINGI WA OMBI
onesha kwa alama ya vema (✓) katika kisanduku sahihi:

ZUIO PINGAMIZI

B. MAELEZO YA MHUSIKA WA TAARIFA
Jina:.................................................................................................
Nambari ya Utambulisho: ..............................................................
Nambari ya simu: ...........................................................................
Barua pepe: ....................................................................................
(toa maelezo hapo chini endapo unayemuombea ni mtoto wa chini ya miaka 18 au mtu mwenye
mahitaji maalum)
Jina....................................................................................................................................
Uhusiano na Mtoa
taarifa..........................................................
Taarifa za
mawasiliano:........................................................
................

C. SABABU ZA OMBI HILO
(Tafadhali toa sababu za kina za zuio au pingamizi)

D. TAMKO
Ninathibitisha kuwa maelezo niliyotoa katika maombi haya ni ya kweli

Tarehe ya saini
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FOMU NA. 5

OMBI LA KUREKEBISHWA TAARIFA BINAFSI

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 16(1))

Jaza kama inavyofaa
Zingatia:

(i) Ushahidi wa maandishi unaothibitisha pingamizi unaweza kuhitajika.
(ii) Ambapo nafasi iliyotolewa katika Fomu hii haitoshi, wasilisha taarifa kama kiambatisho
(iii) Sehemu zote zilizowekewa alama * ni za lazima

A. MAELEZO YA MHUSIKA WA TAARIFA
(Sehemu hii ni kwa ajili ya kutoa maelezo ya mhusika wa taarifa).
Jina*: .............................................................................................
Nambari ya Utambulisho*: .............................................................
Nambari ya simu*: ..........................................................................
Barua pepe: .................................................................

(toa maelezo hapo chini endapo unayemuombea ni mtoto wa chini ya miaka 18 au mtu mwenye
mahitaji maalum)

Jina* .............................................................................................
Uhusiano na mhusika wa taarifa*
Taarifa za mawasiliano * ........................................................................
Saini Tarehe

MAREKEBISHO YANAYOPENDEKEZWA
Taarifa binafsi inayotakiwa kurekebishwa
Jina, anwani ya makazi, nambari ya simu

nk

Mabadiliko
yanayopendekezwa

Sababu ya mabadiliko
yanayopendekezwa

1.

2.

3.

4.

5.

B. TAMKO
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Nathibitisha kuwa nimesoma na kuelewa masharti ya fomu hii ya maombi na kuthibitisha
kuwa maelezo yaliyotolewa katika maombi haya ni ya kweli.

(Zingatia kuwa jaribio lolote la kujipatia taarifa binafsi kwa njia ya upotoshaji linaweza kusababisha
kushtakiwa.)

Saini Tarehe

FOMU NA. 6

OMBI LA KUFUTA AU KUHARIBU TAARIFA BINAFSI
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 17(2))

Jaza kama inavyofaa
Zingatia:

(i) Ushahidi wa maandishi unaothibitisha pingamizi unaweza kuhitajika.
(ii) Ambapo nafasi iliyotolewa katika Fomu hii haitoshi, wasilisha taarifa kama kiambatisho
(iii) Sehemu zote zilizowekewa alama * ni za lazima

i. MAELEZO YA MHUSIKA WA TAARIFA
(Sehemu hii ni kwa ajili ya kutoa maelezo ya mhusika wa taarifa).
Jina*: .............................................................................................
Nambari ya Utambulisho*: .............................................................
Nambari ya simu*: ..........................................................................
Barua pepe: .................................................................

(toa maelezo hapo chini endapo unayemuombea ni mtoto wa chini ya miaka 18 au mtu mwenye
mahitaji maalum)

Jina* .............................................................................................
Uhusiano na mhusika wa taarifa* ....................................................

ii. SABABU YA KUFUTA TAARIFA
(Weka alama ya (✓) kwenye kisanduku kinachofaa)

TAARIFA BINAFSI ZINAZOTAKIWA KUFUTWA
Elezea taarifa binafsi unazotaka zifutwe.

(a) Haihitajiki tena kwa lengo lilikusudiwa awali

(b) Umeondoa ridhaa ambayo ilikuwa msingi halali kwa ajili ya
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kuhifadhi taarifa binafsi;

(c) Unapinga uchakaji wa taarifa zako binafsi na hakuna tena maslahi
halali ya kuendelea na uchakataji;

(d) Uchakataji wa taarifa zako binafsi umekuwa kinyume cha sheria;

(e) unahitajika kutekeleza matakwa ya sheria.

iii.TAMKO
Nathibitisha kuwa nimesoma na kuelewa masharti ya fomu hii ya maombi na kuthibitisha
kuwa maelezo yaliyotolewa katika maombi haya ni ya kweli.
(Zingatia kuwa jaribio lolote la kujipatia taarifa binafsi kwa njia ya upotoshaji linaweza

kusababisha kushtakiwa.)

Saini Tarehe
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FOMU NA. 7

FOMU YA MAOMBI YA KIBALI CHA KUSAFIRISHA TAARIFA BINAFSI NJE YA NCHI

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 20(1))

I. TAARIFA YA MUOMBAJI
Jina ......................................................................................
Namba ya Usajili ……………………………………………………………….

Mkusanyaji /Mchakataji……………………………………………………

Anwani ya Makazi………………………………………………………..……

Anwani ya Posta……………………………………………….…………………..

Nambari ya simu: ...........................................................................

Barua pepe: ....................................................................................

II. TAARIFA YA MPOKEAJI
Jina ......................................................................................
Namba ya Usajili ……………………………………………………………….

Mkusanyaji /Mchakataji…………………………………………………

Nchi alipo Mpokeaji…………………………………..………………………..

Anwani ya Makazi………………………………………………………..……

Anwani ya Posta……………………………………………….…………………..

Nambari ya simu: ...........................................................................

Barua pepe: ....................................................................................

III. TAARIFA ZA MHUSIKA WA TAARIFA
Jina ............................................................................................
Uraia …………………………………………………………………………………………

Umri ……………………………………………………………………..…………………

Jinsia …………………………………………………………………………….…..……

Nambari ya Utambulisho: ........................................................

Nambari ya simu: ...........................................................................

Barua pepe: ....................................................................................

(toa maelezo hapo chini endapo unayemuombea ni mtoto wa umri chini ya miaka 18 au mtu
mwenye mahitaji maalum)

Jina ............................................................................................

Uraia …………………………………………………………………………………………
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Umri ……………………………………………………………………..…………………

Jinsia …………………………………………………………………………….…..……

Nambari ya Utambulisho: ........................................................

Uhusiano na Mtoa taarifa ................................................................................................

Taarifa za mawasiliano ................................................................................................

Ninathibitisha kuwa maelezo niliyotoa katika maombi haya ni ya kweli

IV. AINA YA TAARIFA INAYOTAKA KUSAFIRISHWA

…………………………………………………………………………………………………………
……….

…………………………………………………………………………………………………………

V. DHUMUNI NA UMUHIMU WA KUSAFIRISHA TAARIFA BINAFSI
………………………………………………………………………………………………
………………
………………………………………………………………………………………………
………………

VI. MAELEZO YA USALAMAWA TAARIFA BINAFSI KATIKA NCHI YA MPOKEAJI;
Weka alama ya vema katika taarifa sahihi

(i) Nchi unayoomba kusafirisha Taarifa binafsi ina Sheria ya Ulinzi wa Taarifa
Binafsi

(ii) Nchi inayopokea taarifa binafsi imeridhia Mkataba wa Kimataifa unaotoa
masharti kuhusiana na ulinzi wa taarifa binafsi;

(iii) Yapo makubaliano kati ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na nchi
inayopokea taarifa kuhusu ulinzi wa taarifa binafsi; au

(iv) Yapo makubaliano ya kimkataba kati ya mwombaji wa taarifa na mtu
anayepokea taarifa ambaye yupo nje ya nchi.

VII. TAREHE NA MUDA WA KUSAFIRISHA TAARIFA BINAFSI;
…………………./…………………../2023

VIII. TAARIFA NYINGINE YOYOTE ITAKAYOHITAJIKA NA TUME

……………………………………………………………………….……………………………….

…………………………………………………………………………………………………………
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IX. IDHINI YA MHUSIKA WA TAARIFA;
Naridhia Taarifa zangu binafsi kusafirishwa Nje ya Nchi kama inavyoelezwa katika fomu
hii.

SAINI YA MHUSIKA WA TAARIFA TAREHE

………………………………………
……………/……………….20…………

SAINI YA MWOMBAJI TAREHE

………………………………………
……………/……………….20……………
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FOMU NA. 8

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 20(6))

KIBALI NAMBA………………………

KIBALI CHA KUSAFIRISHA TAARIFA BINAFSI NJE YA NCHI

Tume baada ya kufanya tathmini ya maombi yaliyowasilishwa na mwombaji na kwa kuzingatia
masharti ya Sheria ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi na Kanuni zake imekubali maombi ya Mwombaji
(Mkusanyaji/Mchakataji) ya kusafirisha taarifa za Ndugu
………………………………………., kwa Mpokeaji Nchini
……………………………………, tarehe………/…………20…..

HIVYO Tume imeidhinisha kuwa Mkusanyaji /Mchakataji tajwa katika kibali hiki anaweza
kusafirisha Taarifa Binafsi Nje ya Nchi kama alivyoomba kwa mujibu wa vifungu vya 31 na 32 vya
Sheria ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi, Na.11/2022.

KIMETOLEWA NA KUWEKWAMUHURI wa TUME leo tarehe ………... ya mwezi .……..…
mwaka 20.........

MKURUGENZI MKUU WA TUME
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FOMU NA. 9

TATHMINI YA ATHARI YA UCHAKATAJI WA TAARIFA (TAUT)

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 33(3))

Sehemu ya 1: Maelezo ya shughuli za uchakataji
Jina la Mkusanyaji wa taarifa/ Mchakataji wa taarifa: ........ Anwani ya Posta: ........

Barua pepe: ........ Nambari ya simu: ........ Anwani ya makazi:............................

1. Jina la Mradi/Shughuli

2. Uhitaji wa kufanya Tathimini ya athari za uchakataji wa taarifa .
(Tathmini ikiwa kuna haja ya TAUT kwa kueleza endapo mradi unahusisha taarifa binafsi
ambayo inaweza kusababisha athari kubwa, taja athari pale inapofaa)

3. Maelezo mafupi ya Mradi/Shughuli:

(Eleza bayana dhumuni la Mradi/Shughuli lililokusudiwa kufanikishwa na ni aina ya uchakataji
unaohusika)

4. Taarifa Binafsi

(kwa mfano aina ya taarifa binafsi inayochakatwa.)

5.Eleza Mtiririko wa Taarifa.

Elezea ukusanyaji, matumizi na ufutaji wa taarifa binafsi, ikiwa ni pamoja na; unapozipata
taarifa; namna taarifa zinavyokusanywa; sehemu taarifa zitakapohifadhiwa; muda ambao
taarifa zitahifadhiwa; idadi ya watu ambao wataathirika na shughuli/Mradi husika.

6. Eleza jinsi mtiririko wa uchakataji wa taarifa unavyozingatia Misingi za ulinzi wa taarifa
binafsi-

Sehemu ya 2: Tathmini ya umuhimu na uwiano wa shughuli za uchakataji na dhumuni
lililokusudiwa.

Tathmini inayohitajika na viwango vya tathmini.
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Elezea uzingatiaji na uwiano hususani hatua zilizochukuliwa

Msingi halali wa uchakataji.

Njia iliyotumika kupata ridhaa.

Ikiwa uchakataji wa taarifa binafsi ni muhimu kufikia kusudio lako?

Je, kuna njia nyingine ya kufikia kusudio bila kuchakata taarifa binafsi?

Ubora wa taarifa

Utoshelevu wa taarifa binafsi

Kumtaarifu mhusika wa taarifa kuhusu shughuli za uchakataji

Utekelezaji wa haki za mhusika wa taarifa.

Wahusika wote wanahusika kwenye uchakataji na majukumu yao mahususi

Kuhakikisha taratibu zilizipo zinafuatwa na wahusika wote.

Usalama wa uchakataji wa taarifa binafsi

Usalama wa taarifa kabla ya kuvuka mipaka ya nchi

Sehemu ya 3: Hatua zilizowekwa za kushughulikia vihatarishi na ulinzi, hatua na taratibu za
kiusalama ili kuhakikisha ulinzi wa taarifa binafsi na uzingatiaji wa Sheria.

Tathmini ya vihatarishi - Kubainisha vihatarishi vya faragha na Kutathmini uvumbuzi wake
Utambulisho
wa
kihatarishi
na
Maelezo
yake

Matokeo Mhusika
wa
kihatarishi

Udhibiti wa
ndani uliopo (toa
maelezo ya jinsi
utakavyosimamia
kihatarishi)

Tathmini
ya
kihatarish
i

Eleza hatua zaidi
utakazochukua ili
kupunguza
Athari/uwezekano
na kudhibiti
athari.
Elezea mhusika
wa kihatarishi
kwa kila hatua.
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Sehemu ya 5: Hitimisho na Matokeo
MAELEZO VIDOKEZO/MAELEKEZO

Kushauriana na Ofisi ya
Kamishna wa Ulinzi wa
Taarifa binafsi (ambapo
itatumika)

TAUT hii itawekwa chini ya
ukaguzi na:

JEDWALI LA PILI

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4(2) na 8(2))

ADA

Makundi Maelezo Ada ya usajili
(Tsh) kwa Mkusanyaji
/Mchakataji)
(kulipwa kwa mara moja)

Ada ya kuhuisha
usajili
Tsh) kwa
Mkusanyaji
/Mchakataji)
(kulipwa ya kila
baada ya miaka 5)

Wakusanyaji
na
wachakataji
wadogo

Wakusanyaji au wachakataji
wenye wafanyakazi kuanzia 1-
49 na mauzo ya chini ya shilingi
milioni 100 kwa mwaka.

100,000.00 50,000.00
Wakusanyaji
na
wachakataji
wa kati

Wakusanyaji au wachakataji
wenye wafanyakazi kuanzia
50- 99 na mauzo kuanzia
shilingi 100,000,000
-500,000,000 kwa
mwaka.

200,000.00 150,000.00
Wakusanyaji
na
wachakataji
wakubwa

Wakusanyaji au wachakataji
wenye wafanyakazi kuanzia
100 na mauzo kuanzia shilingi
500,000,000 kwa mwaka

1,000,000.00 500,000.00
Mashirika ya
umma

Wakusanyaji au wachakataji
wanaotoa huduma za serikali
(Bila kujali idadi ya
wafanyakazi au mapato /
mauzo) 100,000.00 -500,000.00 50,000 -300,000.00
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Mashirika Wakusanyaji au wachakataji
yasiyo ya kinachotoa hisani au kazi za
kibiashara na kidini
Taasisi za (Bila kujali au
kidini mapato/mauzo) 100,000.00 50,000.00

Dodoma, NAPEM. NNAUYE,
6 Mei, 2023 Waziri wa Habari, Mawasiliano na

Teknolojia ya Habari

39




	KANUNI 2
	KANUNI ZA UKUSANYAJI NA UCHAKATAJI WA TAARIFA BINAFSI ZA MWAKA 2023
	KANUNI 2

