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KAMPENI ZIZINGATIE
ULINZI WA FARAGHA = -
KWENYE TAARIFA
BINAFSI ZA WATU

Mkurugenzi Tume ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi Ofisi ya Zanzibar,
Bi. Rehema Abdalla amewataka wagombea wa ngazi zote
nchini kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka 2025 kuhakikisha
hawaingilii faragha za watu. >> UK.7

. W

Elimu ya Dhana ya Ulinzi wa Taarifa
Binafsi yawafikia Wanawake
Wahasibu Nchini.

Wakili Humphrey Mtuy, Mkuu wa Kitengo cha
Huduma za Sheria, Tume ya Ulinzi wa Taarifa
Binafsi (PDPC) ameshiriki mkutano wa nane
(8) wa Uongozi wa Wanawake - 2025
ulioandaliwa na Chama cha
Wahasibu wanawake Tanzania

Tanzania (TAWCA) na kufanyika
Jijini Arusha kuanzia Septemba
17, 2025 hadi Septemba 19, 2025.

Kusafirisha Taarifa Binafsi Nje
Nchi ni lazima uwe na Kibali cha 78
PDPC. o

~ I
"Hata wale wanaosafirisha taarifa binafsi kwa "'*L}]‘-"""
ajili ya kwenda kuzitunza mtandaoni 'Cloud Server'
wanapaswa kupewa kibali na PDPC na wakati wa
kuomba kibali hicho wanatakiwa kusema hiyo
'server’ ipo nchi gani, mtoa huduma ni nani na ni
taarifa zipi wanazozisafirisha” Amesema Bw.Mungy

MAKALA MAALUMU:

Vyeti vya Tume ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi
(PDPC) na Faida zake kwa Taasisi za Kibiashara
Nchini. >> UK.10

Nikosa kusambaza Taarifa za mtu
kwenye mitandao ya kijamii bila
ridhaa yake >> UK.8




#FARAGHA YAKO NI WAJIBU WETU

Kampeni zizingatie Ulinzi wa Faragha kwenye Taarifa
0 ? Binafsi za watu.
L

Nikosa kusambaza Taarifa za mtu kwenye mitandao
o ® ya kijamii bila ridhaa yake.

PDPC FARAGHA NEWSLETTER

0 9 Kusafirisha Taarifa Binafsi Nje ya Nchi ni lazima uwe
i na Kibali cha PDPC.

MAKALA MAALUMU:

Vyeti vya Tume ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi (PDPC)
na Faida zake kwa Taasisi za Kibiashara Nchini.

Elimu ya Dhana ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi yawafikia
Wanawake Wahasibu Nchini.

YALIYOMO
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\LAMU

KUTOKA KWA
MKURUGENZI MKUU

§

Ndugu Msomaiji,
Kwa niaba ya uongozi na watumishi wote wa Tume ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi (PDPC) napenda
kukukaribisha kwenye toleo hili |a jarida letu la ofisi kwa kipindi cha Julai hadi Septemba 2025.

Jarida hili limeandaliwa kwa dhumuni la kutoa elimu kwa umma juu ya umuhimu wa kulinda
taarifa binafsi pamoja na kueleza hatua tulizochukua katika kutekeleza majukumu yetu ya

kisheria katika kipindi hiki.

Mambo Muhimu Katika Toleo hili

» Utekelezaji wa Sheria ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi

« Uhamasishaji na utoaji wa elimu kwa wadau

» Utoaji wa elimu kwa wadau kuimarisha uzingatiaji wa sheria na kanuni za ulinzi wa

taarifa binafsi

Tume imeendelea kuimarisha mifumo, kufanya tathmini, na kuweka utaratibu madhubuti wa
kuhakikisha taarifa binafsi zinahifadhiwa na kutumiwa kwa mujibu wa Sheria. Natumaini kuwa
jarida hili litakupatia maarifa sahihi, kukupa mwanga juu ya kazi zetu, na kuwa chachu ya
kuongeza ushirikiano kati ya Tume na wadau wote.

Asante na karibu sana kusoma toleo hili.
Dkt. Emmanuel L. Mkilia
Mkurugenzi Mkuu - PDPC

UK. 04
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PDPC KUANZISHA ITHIBATI KWA MAAFISA ULINZI WA TAARIFA BINAFSI (DPOs) NCHINI

Tume ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi (PDPC) ipo katika
mpango wa kuwa na Ithibati kwa Maafisa Ulinzi
wa Taarifa Binafsi (DPOs) ili kuhakikisha ulinzi wa
taarifa binafsi nchini unazingatiwa.

Hatua hii inalenga kuimarisha ulinzi wa taarifa binafsi
na kuhakikisha kuwa waliopewa jukumu la ulinzi
wa faragha za taarifa hizo wanazingatia viwango
vya juu vya ufanisi na uadilifu.

Hayo yalisemwa tarehe 16/07/2025 na Mkurugenzi
Mkuu wa PDPC Dkt. Emmanuel Mkilia alipotembelea
kituo cha mafunzo maalum ya maafisa ulinzi wa
taarifa kilichopo kwenye hoteli ya Morena, Morogoro
na kuzungumza na washiriki wa mafunzo hayo
ambapo alisisitiza kuwa mafunzo hayo ni hatua

muhimu ya kuleta mazingira rafiki na yenye ufanisi
kati ya PDPC na DPOs.

Mkurugenzi Mkuu wa PDPC, Dkt. Emmanuel Mkilia akizungumza na
Maafisa Ulinzi wa Taarifa Binafsi (DPOs) wakati wa Mafunzo Maalumu
ya DPOs yaliyofanyika Morena Hotel Morogoro, Julai 16, 2025.

“Tunatarajia kuanzisha mfumo wa mafunzo utakaoakisi uthibitisho wa kitaalamu wa DPOs. Hii inamaanisha
kwamba, bila cheti rasmi cha utambuzi wako kutoka PDPC, huwezi kuwa DPO halali,” alisisitiza Dkt. Mkilia.

Hii ni hatua madhubuti inayolenga kuimarisha ulinzi wa taarifa binafsi, kuhakikisha maafisa wanaotekeleza
majukumu haya wanazingatia viwango vya kitaifa na kimataifa, na kuleta ufanisi wa kiutendaji katika sekta
hiyo muhimu kwa ulinzi wa faragha kwenye taarifa binafsi za watu na mashirika nchini.

WAANDISHI WA HABARI NA MAAFISA HABARI WANAJUKUMU MUHIMU LA KULINDA FARAGHA ZA WATU

Katika kuhimiza usalama wa taarifa binafsi na kulinda
haki za watu, Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya Ulinzi
wa Taarifa Binafsi (PDPC), Dkt. Emmanuel Mkilia,
amezungumza na waandishi wa habari na maafisa
habari wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar kuhusu
jukumu lao muhimu katika kulinda faragha na
taarifa binafsi za wananchi.

Akizungumza Julai 19, 2025 katika mafunzo maalum
yaliyofanyika ukumbi wa BOT Kinazini, Zanzibar,
Dkt. Mkilia alisisitiza kuwa waandishi wa habari ni
nguzo muhimu katika kuelimisha umma kuhusu
umuhimu wa kulinda taarifa binafsi dhidi ya matumizi
mabaya na uvunjifu wa sheria.

“Katika zama hizi za ukuaji wa lteknolojia ya hali ya
juu, taarifa zinaenea kwa kasi kupitia mitandao ya
kijamii na vyombo vingine vya habari, hivyo ni muhimu
kwa waandishi wa habari kujua mbinu za kuhifadhi

na kusambaza taarifa kwa ufanisi na usalama/
alisema Dkt. Mkilia

—®@@ @pdpc.tz @pdpc_tz \t; www.pdpc.go.tz

Aliongeza kuwa, waandishi na maafisa habari wanapaswa
kuwa na uelewa wa kina kuhusu sheria zinazohusu faragha
na ulinzi wa taarifa binafsi na kutumia mbinu bora za
uhariri wa taarifa ili kuepusha makosa yanayoweza kusababisha
uvunjifu wa haki za watu.

Aidha, aliwataka waandishi kuzingatia kujiridhisha na vyanzo
vya habari na kutumia mifumo salama ya kuhifadhi taarifa.

Mafunzo haya yanalenga kuwajengea uwezo waandishi wa
habari na maafisa habari wa serikali ili wawe sehemu ya
juhudi za kitaifa za kulinda faragha za wananchi, huku
wakizingatia haki, sheria, na teknolojia mpya zinazoongezeka
kwa kasi.

Kwa mujibu wa Dkt. Mkilia, juhudi hizi ni muhimu katika
kuhakikisha taarifa binafsi zinatunzwa kwa umakini, na
kwamba uhusiano kati ya vyombo vya habari na ulinzi wa
taarifa ni nguzo muhimu katika kulinda haki za binadamu
na ustawi wa jamii kwa ujumla.
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TAHARIRI YA MHARIRI

Karibu kwenye Jarida la Faragha.
Jarida hili limelenga kukuletea taarifa mbalimbali

za shughuli zinazotekelezwa na Tume ya Ulinzi wa
Taarifa Binafsi (PDPC) ili kukujengea uelewa juu ya
dhana ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi.

Kwa wakati tuliopo, dunia ya kidijitali imebadilisha
namna tunavyokusanya, kuhifadhi na kutumia taarifa.
Kadiri teknolojia inavyokua, ndivyo umuhimu wa
kulinda taarifa binafsi unavyozidi kuwa mkubwa.
Kwa muda mrefu, taarifa binafsi za watu zimekuwa
zikisambazwa, kuhifadhiwa au kutumika bila
uangalizi wa kutosha. Hali hii imeweka hatarini haki
ya faragha ya kila raia.

Sheria ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi imeweka msingi
thabiti wa kuhakikisha kwamba taasisi za umma na
binafsi zinaheshimu na kulinda taarifa wanazokusanya.
Hata hivyo, utekelezaji wake unahitaji zaidi ya maneno,
yaani unahitaji mabadiliko ya fikra, mienendo, na
mifumo ya namna utekelezaji wa shughuli katika
maeneo yetu ya kazi. Ni lazima kila taasisi ijipange
kuhakikisha watumishi wake wanaelewa wajibu
wao wa kulinda taarifa za wananchi, na kuweka
mifumo salama ya kuhifadhi taarifa hizo.

Tume inatoa wito kwa viongozi wote, watumishi wa
umma, na wadau wa sekta binafsi kuacha kufanya
ulinzi wa taarifa kuwa jambo la hiari badala yake,
tuchukulie kama jukumu la kisheria, kimaadili na
kitaifa. Kulinda taarifa binafsi ni kulinda utu, heshima

na usalama wa kila raia.

Wakati wa kubadilika ni sasa tusisubiri tukumbushwe,
bali tuwe mstari wa mbele katika utekelezaji wa
matakwa ya Sheria ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi, Sura
ya 44 (PDPA) kwa vitendo.

Joseline Chambasi
Kaimu Mhariri Mkuu
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KAMPENI ZIZINGATIE
ULINZI WA FARAGHA
KWENYE TAARIFA
BINAFSI ZA WATU

kurugenzi Tume ya Ulinzi wa Taarifa

Binafsi (PDPC) Ofisi ya Zanzibar,

Bi. Rehema Abdalla amewataka
wagombea wa ngazi zote nchini kuelekea
uchaguzi mkuu wa mwaka 2025 kuhakikisha
hawaingilii faragha za watu.

Bi. Rehema amezungumza hayo wakati
akifanya mahojiano maalum na mtangazaji
wa Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC) Bi. Nasra
Khatib kuhusu umuhimu wa kulinda taarifa
binafsi katika kampeni za uchaguzi mkuu kwa
wagombea watakaonadi sera za vyama vyao.

“Wagombea wa ngazi zote hakikisheni
hamuingilii faragha za watu na majukwaa
mnayotumia kunadi sera za vyama vyenu
yasitumike kukiuka misingi ya Sheria ya Ulinzi
wa taarifa binafsi”amesema Bi. Rehema.

Akisisitiza swala hili, Bi. Rehema amesema
kuwakuchapisha taarifa binafsi za mtu kwenye
magazeti, mitandao ya kijamii au kutangaza
kwenye redio na televisheni bila ridhaa ya
muhusika wa taarifa hizo ni kinyume na
matakwa ya Sheria ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi
Sura ya 44.

Mkurugenzi Tume ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi (PDPC) Ofisi ya
Zanzibar, Bi. Rehema Abdalla akizungumza na Mtangazaji
wa Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC) Bi. Nasra Khatib ambae
hayupo pichani.

Elimu juu ya dhana ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi kwa
makundi mbalimbali ya kijamii ni endelevu na Tume ya
Ulinzi wa Taarifa Binafsi inatoa elimu hiyo kuwajengea
uelewa wahusika wa taarifa binafsi na watumiaji wa
taarifa hizo ili uzingatiaji wa ulinzi wa faragha upewe
Kipaumbele wakati wa kutumia taarifa husika.

@@@pdpmu @@Pd pc_tz @www.pdpc.gn.tz
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NI KOSA KUSAMBAZA TAARIFA ZA
MTU KWENYE MITANDAO YA KIJAMII BILA RIDHAA YAKE

Jamii yakumbushwa kutokusambaza au
kutumia taarifa za mtu bila ridhaa ya mwenye
taarifa.

Ushauri huo wa kisheria ulitolewa Agosti 20,
2025 na Wakili Godfrey Assenga, Mwanasheria
wa Tume ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi (PDPC)
wakati akijibu swali la mmoja wa washiriki wa
Mafunzo Maalumu ya Maafisa Ulinzi wa Taarifa
(DPQ's) yaliyofanyika Morena Hoteli Mkoani
Morogoro, ambapo aliulizwa je wale wanaosamba
taarifa za watu kwenye makundi sogozi
(WhatsApp groups) bila kuwa na ridhaa ya
wahusika wa taarifa hizo nao wanavunja
Sheria ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi, Sura ya 44
(PDPA)?

Akijibu swali hilo Wakili Asenga alisema, ndio
ni kosa kisheria kwa mujibu wa Kanuni za
Ukusanyaji na Uchakataji wa Taarifa Binafsi za

mwaka 2023 na akasisitiza hata wale
wanaosamba taarifa za watu kupitia mitandao
ya kijamii hawaruhusiwi kufanya hivyo kama
hawajapata ridhaa ya muhusika wa taarifa.

"Kanuni ya 15 (1) ya Kanuni za ukusanyaji na
uchakataji wa taarifa binafsi za mwaka 2023
inasema muhusika wa taarifa anaweza kuomba
kwa mkusanyaji au mchakataji kusitisha mara
moja ukusanyaji au uchakataji wa taarifa zake
binafsi muda wowote, hivyo muhusika wa
taarifa akiomba ridhaa ya kufutwa kwa taarifa
zake unapaswa kumsikiliza na kuzifuta na
endapo ukikaidi ombi lake ana haki ya kuja
kulalamika PDPC na Sheria itafata mkondo
wake" Alisema Wakili Assenga

Aidha Wakili Assenga alihitimisha kujibu swali
hilo kwa kunukuu msemo maarufu wa
kutokujua Sheria sio kigezo cha kuvunja Sheria.

@@@pdpc.tz @pd pc_tz u{; www.pdpc.go.tz

JENGA UAMINIFU WA
TAASISI YAKO KWA WADAU KWA
KULINDA TAARIFA ZAO BINAFSL.

Ikiwa ni siku ya kwanza ya awamu ya nne
ya mafunzo maalum kwa Maafisa Ulinzi
wa Taarifa Binafsi (DPO) kutoka kwenye
taasisi za umma na binafsi nchini, maahsa
hao wametakiwa kuhakikisha taarifa binafsi
za wadau wa taasisi zao zinalindwa kwa
mujibu wa Sheria ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi,
Sura ya 44.

Akitoa mafunzo hayo Bi. Hellen Achimpota
tarehe 20 Agosti, 2025 mkoani Morogoro
amesema ni muhimu kuzingatia ukusanyaji
wa taarifa binafsi unafanywa kwa lengo
maalum tu, na kuhakikisha kuwa taarifa hizo
hazitumiki nje ya madhumuni yaliyokusudiwa.
Kwa kufanya hivyo taasisi hizo zitakuwa
zinazingatia misingi ya kisheria ya faragha
na heshima kwa haki za watu binafsi.

"Katika dunia ya sasa inayotawaliwa na
teknolojia na matumizi makubwa ya taarifa
za watu, ni muhimu kwa maafisa wa ulinzi
wa taarifa binafsi kuelewa wajibu wao wa
kisheria na kiutumishi, Misingi ya ukusanyaiji
wa idadi ya taarifa kulingana na makusudi
husika , usalama wa taarifa, uhifadhi sahihi

na usiri ni nguzo kuu katika kulinda haki ya
faragha ya mtu binafsi,"alisema Bi. Hellen

Katika mafunzo hayo, washiriki walipata
fursa ya kujadili mifano halisi ya changamoto
wanazokutana nazo kazini na kushiriki katika
mazoezi kwa vitendo yaliyowasaidia kuweka
mikakati madhubuti ya kuimarisha ulinzi
wa taarifa binafsi watakaporudi kwenye
taasisi zao.

Mafunzo haya yanatarajiwa kuwa chachu
ya maboresho katika usimamizi wa taarifa
binafsi ndani ya taasisi mbalimbali, sambamba
na utekelezaji wa Sheria ya Ulinzi wa Taarifa
Binafsi nchini.
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"Hata wale
wanaosafirisha
Taarifa Binafsi
kwaajili ya
kwenda
kuzitunza
mtandaoni
'Cloud Server'
wanhapaswa
kupewa kibali
na PDPC

Kusafirisha Taarifa Binafsi Nje ya Nchi ni lazima
uwe na Kibali cha PDPC

Taarifa Binafsi yoyote inayoenda nje ya nchi

ni lazima ipatiwe kibali na Tume ya Ulinzi wa
Taarifa Binafsi (PDPC).

Haya yalisemwa Agosti 22,2025, Morogoro Mjini
na Bw. Innocent Mungy, Mkuu wa Uhusiano
na Mawasiliano - PDPC wakati akitoa mada ya
namna ya kuomba kibali cha kusafirisha Taarifa
Nje ya Nchi kwenye Mafunzo Maalumu ya
Maafisa Ulinzi wa Taarifa (DPO),ambapo
amesema hilo ni takwa la Sheria ya Ulinzi wa
Taarifa Binafsi, Sura ya 44 . Hivyo taasisi,

kampuni au mtu yoyote anaesafirisha Taarifa

Binafsi nje ya mipaka ya Tanzania anapaswa
kuomba kibali PDPC.

"Hata wale wanaosafirisha Taarifa Binafsi
kwaajili ya kwenda kuzitunza mtandaoni
'Cloud Server' wanapaswa kupewa kibali
na PDPC na wakati wa kuomba kibali hicho
wanatakiwa kusema hiyo 'server' ipo nchi
gani, mtoa huduma ni nani na ni taarifa
zipi wanazozisafirisha" Alisema Bw.Mungy
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Vyeti vya Tume ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi (PDPC)
MAKALA MAALUMU na Faida zake kwa Taasisi za Kibiashara Nchini.

Katika ulimwengu huu wa Mapinduzi ya Nne ya Viwanda unaoendeshwa kisasa kwa teknolojia na mifumo
mbalimbali ya kidijitali, taarifa binafsi zimekuwa rasilimali muhimu kwa taasisi nyingi ikiwemo za kibiashara.
Ninaposema taarifa binafsi namaanisha ni zile taarifa zinazoweza kumtambulisha mtu au utu wake, mfano
majina, anwani, namba za simu, taarifa za kifedha, taarifa za kiafya n.k. Taarifa hizi zinatumika katika shughuli
mbalimbali za biashara iwe uuzaji,ununuaji au kutoa huduma kwa wateja. Hata hivyo, matumizi yasiyo sahihi
ya taarifa hizi yanaweza kusababisha athari kubwa kwa wateja na taasisi husika.

Hivyo ili kulinda haki za wananchi na kuhakikisha taasisi zinawajibika katika matumizi sahihi ya taarifa binafsi,
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Bunge lake tukufu ilitunga Sheria ya Ulinzi wa Taarifa
Binafsi, Sura ya 44 (PDPA), na kuanzisha Tume ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi (PDPC) kama chombo rasmi cha
kusimamia utekelezaji wake.

Kupitia tume hii, taasisi zote zinazokusanya na kuchakata taarifa binafsi nchini zinapaswa kusajiliwa na kupata
Vyeti husika kutoka PDPC, yaani kupata Cheti cha ukusanyaji wa taarifa binafsi na Cheti cha uchakataji wa

taarifa binafsi, hatua ambayo inaleta manufaa mengi kwa taasisi ila kwaleo kupitia makala hii naomba
nifahamishe walau kwa uchache faida nane (8) za taasisi za kibiashara kuwa na Vyeti kutoka PDPC:-

1. Kuongeza Uaminifu na Heshima ya Taasisi
Vyeti vya PDPC ni alama ya uadilifu na uwajibikaji. Wateja, washirika wako wa kibiashara na umma kwa ujumla

wanapata imani zaidi wanapoona taasisi imesajiliwa rasmi na PDPC. Uaminifu huu ni nyenzo muhimu katika
kujenga mahusiano endelevu ya kibiashara.

2. Uzingatiaji wa Sheria (Compliance)

Kusajiliwa chini ya PDPA kunahakikisha taasisi inafuata matakwa ya kisheria katika ukusanyaji, uhifadhi,
matumizi na usambazaji wa taarifa binafsi. Hii inalinda taasisi dhidi ya adhabu, faini, au migogoro ya kisheria
inayoweza kujitokeza kutokana na ukiukaji wa Sheria za ulinzi wa taarifa binafsi, Sura ya 44.

3. Kulinda Sifa na Kuepuka Madhara ya Kidijitali

Katika zama hizi za kidigitali, uvujaji wa taarifa au matumizi mabaya ya taarifa binafsi yanaweza kuharibu sifa ya
biashara kwa muda mfupi. Vyeti vya PDPC ni kinga ya sifa ya taasisi kwa sababu vinahakikisha mifumo ya
usalama wa taarifa imewekwa na inatekelezwa ipasavyo.

@ @@@pdpc.tz ®@Pd pc_tz e www.pdpc.go.tz
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4. Kuongeza Ushindani wa Kibiashara

Taasisi zilizosajiliwa PDPC na kupata vyeti zinakuwa kwenye nafasi nzuri sokoni, kwakua wateja wa kisasa
wanapendelea kufanya biashara na taasisi zinazoweka kipaumbele katika usalama wa taarifa zao. Sambamba na
hilo Vyeti vya PDPC pia vinaweza kuwa kigezo muhimu katika zabuni, mikataba au miradi ya kimataifa.

5. Kuboresha Usimamizi wa Ndani wa Taarifa

Mchakato wa usajili na kupata vyeti husika vya PDPC unahusisha tathmini ya mifumo ya ndani ya
usimamizi wa taarifa. Hii inasaidia taasisi kuboresha taratibu zake za ukusanyaji, uhifadhi na upatikanaji
wa taarifa, hivyo kuongeza ufanisi wa utendaji wa ndani.

6. Kuepuka Migogoro na Malalamiko ya Wateja

Taasisi inayofuata kanuni za PDPA hupunguza kwa kiwango kikubwa malalamiko ya wateja yanayohusiana na
matumizi mabaya ya taarifa zao binafsi. Hii inajenga uhusiano wa kuaminiana na wateja na kupunguza gharama
za kushughulika na migogoro ya kisheria.

7. Kutoa Fursa za Ubia na Uwekezaji

Wawekezaji wa kimataifa na mashirika ya nje mara nyingi wanabhitaji uthibitisho wa ulinzi wa taarifa kabla ya
kushirikiana na taasisi yoyote. Vyeti vya PDPC vinatoa uhalali na uaminifu wa kisheria unaohitajika ili taasisi
iweze kushirikiana kimataifa kwa urahisi zaidi.

8. Kuchangia Utekelezaji wa Dira ya Taifa ya Kidijitali
Kupitia usajili na utekelezaji wa PDPA taasisi zinachangia katika kujenga jamii ya kidijitali salama na yenye uwazi
katika kufikia lengo la Serikali la kukuza uchumi wa kidijitali nchini.

Naam, nimefika tamati ya makala haya, naamini kwanamna moja au nyingine upata kujifunza mengi kuhusu
umuhimu wa Vyeti vya PDPC kwa taasisi za kibiashara. Kikubwa naomba zingatia hili usajili wa taasisi ya
kibiashara na kupata Vyeti husika kutoka PDPC si suala la hiari bali ni hatua ya kimkakati na kisheria, pia ni
uwekezaji katika uadilifu, usalama na uendelevu wa biashara hivyo kama bado hujaisajili taasisi yako PDPC
mpaka sasa basi naomba uisajili na kupata vyeti husika kwa maslai mapana ya Nchini na biashara yako.

Kumbuka kujisajili PDPC na kupata vyeti husika ni uamuzi sahihi kwa taasisi yoyote inayotaka kuendelea kuwa
taasisi imara inayoaminika na yenye sifa ya ushindani katika soko la kidijitali.
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Taarifa Binafsi, Sura ya 44 ili kuepuka
matatizo yote yanayoweza kutokana

na uvunjifu wa Sheria hii” alisema
WELAIR)

Aidha Wakili Mtuy ametumia jukwaa
hilo kuweka bayana adhabu zinazoweza
kutolewa na PDPC endapo mkusanyaji
na mchakataji wa taarifa binafsi asipotimiza
matakwa ya Sheria ya Ulinzi wa Taarifa
Binafsi, Sura ya 44.

“Kwa mujibu wa Sheria endapo
Mkusanyaji na Mchakati wa taarifa
asipozingatia Sheria hii ya Ulinzi wa
Taarifa Binafsi, Sura ya 44 wakati wa
utekelezaji wake wa majukumu
anaweza kupewa adhabu mbalimbali
ikiwemo faini, vifungo au vyote kwa
pamoja” Alimalizia Wakili Mtuy.

PDPC imeshirikiana na Chama cha
Wahasibu Wanawake Tanzania (TAWCA)
kudhamini Mkutano huu uliodhuriwa
na wanawake zaidi ya 300 kutoka
sekta mbalimbali nchini ikiwemo
wahasibu na wakaguzi wa ndani.

Wakili Humphrey Mtuy, Mkuu wa Kitengo cha Huduma za Sheria, Tume ya
Ulinzi wa Taarifa Binafsi (PDPC) akitoa wasilisho la Ulinzi wa Taarifa Binafsi,
Maadili ya Kidigitali na Faragha kwa wanachama wa TAWCA, Septemba
18, 2025 jijini Arusha.
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Mkuu wa Kitengo cha Huduma za Sheria, Tume ya Ulinzi

wa Taarifa Binafsi (PDPC) , Wakili Humphrey Mtuy,

akitoa wasilisho kwenye Mkutanc wa Nane (8) wa
Mkuu wa Kitengo cha Huduma za Sheria, Tume ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi (PDPC) Ui lraR e R EUC e R it

Wakili Humphrey Mtuy, Septemba 18,2025 alishiriki Mkutano wa nane (8)
wa Uongozi wa Wanawake - 2025 ulioandaliwa na Chama cha Wahasibu
wanawake Tanzania (TAWCA) na kufanyika jijini Arusha.

Katika Mkutano huo Wakili Mtuy amepata fursa ya kutoa wasilisho la Ulinzi
wa Taarifa Binafsi, Maadili ya Kidigitali na Faragha ambapo ametoa wito kwa
wanawake wahasibu na wakaguzi wa ndani wa hesabu za fedha kuhakikisha
wanalinda faragha za wateja na watumishi wa Taasisi zao kwa kutunza vema
taarifa binafsi wanazozikusanya na kuchakata wakati wa kutoa huduma.

“Aina ya taarifa binafsi mnazozifanyia kazi kila siku zipo kwenye kundi la
taarifa binafsi nyeti ambazo zisipotunzwa kwa uangalifu zinaweza kuleta
madhara kwa mtu binafsi ama kwa taasisi, hivyo natoa wito kwenu
kuhakikisha mnafanya uzingatiaji wa matakwa ya Sheria ya Ulinzi wa
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Kutoka Kushoto ni CPA. Amina Ramadhani Haighai, Mkuu wa Kitengo cha Fedha na Uhasibu - PDPC,
akiwa na CPA. Theresia Mihayo, Mkaguzi Mkuu wa Ndani - PDPC kwenye Mkutano wa nane wa
Uongozi wa Wanawake 2025, uliofanyika Septemba17 - 19, 2025 lJijini Arusha. Mkutano huu
uliandaliwa na Chama cha Wahasibu Wanawake Tanzania (TAWCA) na ulibebwa na kauli mbiu ya
Muongo wa Ubora: Kuwawezesha Viongozi, Kuendesha Mabadiliko.

CPA. Apaisaria Ulomi, Mkaguzi
wa Ndani, Tume ya Ulinzi wa
Taarifa Binafsi (PDPC), akifatilia
kwa makini Mada ya Maadili na
Saikolojia Kazini iyotolewa na
Dkt. Chris Mauki - Mtaalamu wa
Saikolojia kutoka Chuo Kikuu
Dar es salaam (UDSM) wakati wa
Mkutano wa nane wa Uongoazi
wa Wanawake - 2025.

CPA. Apaisaria, ni miongoni mwa B
watumishi wa PDPC walioshiriki 5%
kongamano hili la siku tatu (3) A
lililoandaliwa na Chama cha BB
WELER A VEREVELGRE Y4
(TAWCA) na kufanyika Jijini Arusha
kuanzia Sptemba 17 - 19, 2025.
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Afisa Habari wa Tume ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi (PDPC) Bi. Evelyne Francis akitoa elimu ya Ulinzi wa
Taarifa Binafsi kwa baadhi ya washiriki wa Mkutano wa nane (8) wa Uongozi wa Wanawake 2025,

ulioandaliwa na Chama cha Wahasibu Wanawake Tanzania (TAWCA) na kufanyika jijini Arusha
mwezi Septemba, 2025.

Ni baadhi ya Watumishi wa Tume ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi (PDPC) walioshiriki Mkutano wa nane (8) wa Uongozi wa
Wanawake - 2025, ulioandaliwa na Chama cha Wahasibu Wanawake Tanzania (TAWCA) na kufanyika jijini Arusha
mwezi Septemba, 2025. CPA. Amina Ramadhani Haighai,( wa kushoto) Mkuu wa Kitengo cha Fedha na Uhasibu - PDPC
na CPA. Apaisaria Ulomi, (wa kulia) Mkaguzi wa Ndani - PDPC.
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JARIDA HILI LIMETOLEWA NA:

TUME YA ULINZI WA TAARIFA BINAFSI (PDPC),
% L P L1GOS

1 Mtaa wa Moshi, Viwandani,
41102 DODOMA.




